Tập Lái
5/6/16
0
0
0
36
Em làm ở Tổng công ty tư vấn xây dựng Việt nam - VNCC. Bác nào làm trong ngành xây dựng thì chắc hẳn cũng biết là công ty em là công ty số 1 Việt nam trong lĩnh vực tư vấn với nhiều thương hiệu nổi tiếng như VC Group, VNCC, CONINCO, VCC, CDC, NAGECO, VIWASE...Tổng công ty của bọn em không chỉ nổi tiếng ở VN mà còn có thương hiệu trên thị trường ASEAN. Bên em cung cấp dịch vụ tư vấn đầu tư và xây dựng, tổng thầu tư vấn, bao gồm cả Hợp đồng thiết kế, cung cấp thiết bị công nghệ và thi công xây dựng công trình (EPC) các dự án đầu tư xây dựng công trình dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi, công trình hạ tầng kỹ thuật đô thị, khu công nghiệp và các công trình khác... Công ty em có nhiều công ty con rất mạnh và có rất nhiều đất ở vị trí đẹp (đất đứng tên công ty con chứ không phải đứng tên của công ty mẹ).

Em thấy là công ty em làm ăn rất tốt và có nhiều lợi thế để phát triển sau khi đã cổ phần hoá. Thế nhưng theo tiêu chuẩn cán bộ nhân viên được mua cổ phần đăng ký ở cơ quan thì mỗi người chỉ được mua 100 cổ phần mỗi năm công tác, có nghĩa là 10 năm công tác mới chỉ được mua 1000 cổ phần. Em có hỏi thì được biết là nếu muốn mua thêm thì phải mua qua đấu giá ở trên công ty chứng khoán và em thấy bảo người nhà các sếp ở chỗ em đều đăng ký mua khá nhiều. Thế nhưng em chưa hiểu biết gì về lĩnh vực chứng khoán cổ phần cổ phiếu nên rất muốn hỏi kinh nghiệm các bác bởi vì các sếp em thì giàu có nhiều tiền chứ em chẳng giàu như thế, nhỡ bỏ tiền vào chứng khoán có rủi ro gì không vì đây là tiền tích cóp suốt bao nhiêu năm quần quật của gia đình em. Các bác làm ơn cho em hỏi:

1) Theo em được biết thì công ty em cổ phần hoá xong 3 tháng sau sẽ niêm yết, vậy khi niêm yết cổ phiếu thì em có bắt buộc phải bán cổ phiếu theo giá niêm yết không ạ? Nếu em không muốn bán thì cứ giữ lại phải không? Thông thường thì giá cổ phiếu tăng giảm theo kết quả lợi nhuận của công ty phải không ạ? Thủ tục mua bán cổ phiếu khi niêm yết như thế nào ạ?

2) Công ty em do công ty chứng khoán Bản Việt tư vấn cổ phần hoá, nhưng nếu em muốn mua qua đấu giá thì đăng ký đấu giá ở công ty chứng khoán Bản Việt hay là có thể đăng ký ở các công ty chứng khoán khác cũng được hả các bác?

3) Cách thức mua cổ phiếu qua đấu giá là thế nào? Thủ tục đăng ký đấu giá thế nào? Bác nào có kinh nghiệm làm ơn hướng dẫn giúp em các kinh nghiệm cần thiết với

4) Thông thường thì giá cổ phiếu 1 công ty mạnh tương tự như công ty em ở trên niêm yết là bao nhiêu ạ? Thông thường thì sau 1 năm giá cổ phiếu sẽ tăng bao nhiêu %?

5) Ngoài miếng đất ở trụ sở chính 243 Đê La Thành (khoảng 2 nghìn m2 đối diện công viên Thủ Lệ) thì bên em còn nhiều miếng đất đứng tên các công ty con từ trước khi cổ phần hoá. Như vậy sau khi cổ phần hoá xong thì các miếng đất này sẽ ra sao ạ?

Em có nên mua cổ phiếu không ạ? Bác nào nhiều kinh nghiệm cổ phiếu thì chia sẻ cho em với. Em rất cảm ơn các bác

Hạng D
5/4/08
1.586
5.248
113
tư vấn là nghề chém gió
gia nhập TPP
sao chém bằng tụi tư bản hả ?
tụi tư bản mấy trăm năm kinh nghiệm
VN sao chơi lại
thua