Hạng C
25/6/12
543
8.896
93
Xin chào các Bác

xe em cruze ltz 2011

Gần đây, khi khởi động xe lúc máy nguội thì dứoi khoang chổ để chân ga thắng bên tài hoặc xung quanh đó có tiếng róc rách như nước chảy. Ga to thì tiếng kêu càng to. Được 2 phút là hết, chạy bình thường

Khởi động xe lúc máy còn nóng thì k bị gì.

Em đã đem lên đại lý kiểm tra nước làm mát, các valve hằng nhiệt đều bình thường.

Xe Bác nào bị trường hợp này rồi hoặc Bác rào rành kỹ thuật cho em xin tý thông tin là xe em bị gì ạ.

Thank you a million.

Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113
Bác mới thay nước làm mát phải không? Nên đem ra đại lý xử lý lại phần không khí đang gây ra hiên tượng trên.

Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113
Dạ đúng Bác. Nhưng trước khi thay cũng có tiếng như vậy. Em lên kiểm tra thay nước, đồng thời van hằng nhiệt mở kém quá em thay luôn. Xong rồi nó vẫn kêu. Em thay bên chevrolet Sài gòn.

Bác có thể giúp em thêm lý do nó kêu để em yên tâm sáng mai chạy qua xử lý ạ.

Thank Bác.
Em làm bên này mà. ^^. Mai bác ghé báo hiện tượng trên để kỹ thuật kiểm tra nhé.

Xin chào các Bác

xe em cruze ltz 2011

Gần đây, khi khởi động xe lúc máy nguội thì dứoi khoang chổ để chân ga thắng bên tài hoặc xung quanh đó có tiếng róc rách như nước chảy. Ga to thì tiếng kêu càng to. Được 2 phút là hết, chạy bình thường

Khởi động xe lúc máy còn nóng thì k bị gì.

Em đã đem lên đại lý kiểm tra nước làm mát, các valve hằng nhiệt đều bình thường.

Xe Bác nào bị trường hợp này rồi hoặc Bác rào rành kỹ thuật cho em xin tý thông tin là xe em bị gì ạ.

Thank you a million.
Bác đi xả lại e là ok.

• Like
Reactions: NYSE6868
Hạng B2
16/10/14
495
547
93
48
Tự xử lý tiếng róc rách khi tăng tốc (hay còn gọi là xả air nước mát) rất đơn giản

Chào nhiều cụ,

Lâu em chả có bài gì, trong khi xe em thay nước mát cũng bị róc rách suốt mà hỏi mãi các bác thợ toàn giấu nghề. Bực mình quá nên em tự mày mò đúc kết kinh nghiệm của nhiều bác, nhiều thợ chia sẻ trên mạng về hiện tượng air nước làm mát, sau khi xử lý thành công ở xe em rồi mới đem lên đây chia sẻ lại với các cụ cho vui.

Em thấy là dòng xe nào thay nước mát xong, nếu thợ xả air không kỹ cũng sẽ gặp hiện tượng bọt khí lẫn trong nước mát. Xe em dù đổ nước mát đủ, vặn ốc xả air, rút dây hồi nước mát, thậm chí bóp đi bóp lại ống nước mát mà đạp ga lên vẫn cứ róc rách rất là khó chịu. Nguyên nhân là vẫn còn một ít bọt khí lẫn vào trong ống dẫn nước làm nóng dành cho điều hòa nên mới bị vậy.

Thường ở gara, họ xử lý bằng cách đổ nước tuần hoàn, mở ốc xả air, đạp ga rồi châm nước cho tới khi hết sạch bọt khí thì xong. Nhưng tự làm thì như thế nào, đơn giản chỉ như sau:

1. Mở nắp bình nước phụ (lưu ý động cơ phải đang nguội)
2. Khởi động xe, bật AC on, vặn điều hòa nóng lên hết cỡ, nếu trong xe nóng quá thì mở cửa ra cho thoáng.
3. Để xe nổ máy tại chỗ khoảng 15-20 phút hoặc hơn, đạp đều ga ở vòng tua 1.500 - 2.000 vòng/phút trong vài phút, thỉnh thoảng bóp vào ống cao su dẫn nước mát như trong hình.
4. Tắt máy hưởng thành quả.
Cruze LTZ có tiếng róc rách như nước chảy khi vừa khởi động

Chúc các cụ vui vẻ.
bài này của lão vitgia78 trên otofun

Hạng B2
1/7/15
287
166
43
Q.7
Hihi, xe em cũng nghe nước chảy như xe bác.
Ngồi hóng thôi.Khi nào fix xong bác chỉ chổ em fix với.
Cảm ơn bác.