Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
Chán các bác xxx mình quá, lại ép em đi chiến nữa rồi.
Lỗi: Vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép.

Diễn biến tóm tắt:

Trên đường Nguyễn Hữu Thọ (Nhà Bè) em vẫn đi làm hàng ngày. Đường 2 làn mỗi chiều, phân cách bằng vạch nét đứt, suốt tuyến không có bảng phân làn đường theo phương tiện 412.
Xe container chạy trước mặt 30-35km/h, xi nhan-đèn-còi xin vượt các kiểu khi đủ điều kiện cũng ko được nhường. Haizzz....
Làn phải trống. Thế là em xi nhan chuyển sang làn bên phải, qua mặt bạn container. Em vẫn giữ nguyên làn chứ không cúp đầu vào ngay đến khi gặp xe máy lưu thông phía trước. Em xi nhan trái rồi chuyển làn sau khi quan sát phía sau đủ điều kiện chuyển làn.

Chạy 1 đoạn xxx chạy xe lên thổi em vào phán em lỗi vượt phải rồi đòi lập BB.
OK, anh lập, tui ghi ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
Biển báo tốc độ (không có biển 412 nhé) :D
[CSGT Nhà Bè]: Ôtô chạy làn phải đường 1 chiều có 2 làn nét đứt, ko bảng phân làn (Standby nộp hs)

Vạch kẻ đường:
[CSGT Nhà Bè]: Ôtô chạy làn phải đường 1 chiều có 2 làn nét đứt, ko bảng phân làn (Standby nộp hs)

.... và Biên Bản kèm ý kiến của em:

Nghị định 171:
Điều 5, khoản 5, điểm c:
c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

Chỉnh sửa cuối:
OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Cứ nắm chắc điều 13 luật GTĐB và NĐ171 (phần chữ đỏ) mà chiến thôi. Điều kiện cần và đủ là đoạn đó không có biển phân làn phương tiện, không có biển cấm vượt, và tuân thủ đúng tốc độ giới hạn, cũng như tín hiệu cần thiết khi vượt. .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
coi chừng xxx móc nghị định hết hiệu lực ra chiến vs bác đó kaa.. bác bị xxx vịn đoạn nào? có ghi ý kiến ? làm đơn khiếu nại rồi chứ ?

Bác XaGan nói chuẩn quá!

Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ:​
Điều 13:​
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe chạy cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người lái xe phải cho xe chạy trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.​
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái.
3. Các loại phương tiện tham gia giao thông đường bộ có tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.​

Kết luận lại Khoản 2:
  • Xe đạp (thô sơ) bắt buộc đi làn trong cùng bên phải.
  • Xe gắn máy, xe cơ giới khác đi làn bên trái (không bắt buộc) và có thể đi làn bên phải (không cấm).
Nhưng thực tế xe máy toàn bị ép phải đi làn bên phải, xe ô-tô mặc định ép đi bên trái.
Tới giờ đa số mọi người (kể cả CSGT) vẫn còn cho là như vậy là cách đi đúng, ngược lại là phạm luật.
:3ddown:

Chỉnh sửa cuối: