Hạng B2
15/8/07
147
21
18
Chào các bác. Hôm nọ thấy những tấm ảnh đẹp của bác thủ tướng NTD_Matiz, em nhớ tới một quần đảo khác mới đi hồi tháng 8 cũng rất đẹp nhưng ít người biết tới. Em phân vân mãi nhưng cuối cùng quyết định chia xẻ với các bác, mục đích là muốn nói với các bác rằng đất nước mình còn nhiều nơi đẹp lắm nhưng chưa được khám phá hết. Biết đâu tết này các bác có thêm địa chỉ mới để du ngọan, tìm hiểu về văm hóa và lịch sử của đia phương đó.
Em cứ tạm gọi nơi đó là đảo Hải tặc và post hình dần dần, mong các bác đóan xem đó là đảo nào? khi nào có bác đóan trúng em sẽ sửa lại tiêu đề. Hình như ngày xưa cướp biển cũng hay vào đây ẩn náu vá chôn dấu vàng bạc châu báu.

Biển hôm đó mềm mại và xanh như dải lụa dài vô tận:
Cù Lao Chàm - Dân dã và hấp dẫn

Bên trên thì trời xanh mây trắng:

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam
RE: Đảo Hải Tặc - Hoang sơ và bí ẩn

Đảo này ở đâu vậy bác????

Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Đẹp wá ! Đảo này ở đâu vậy Bác ? Hình như nó nằm ở miền Trung ?! Trên đường từ Nha Trang đi Phú Yên fải không ? Em thấy wen wen ![8|]

Hạng C
9/8/05
718
98
28
Sai gòn

Đảo này nằm đoạn từ Mũi Né đi đường mới ra Lương Sơn thì phải, lúc triều xuống có thể đi bộ ra:D

Trích đoạn: trailangthang

Đảo này nằm đoạn từ Mũi Né đi đường mới ra Lương Sơn thì phải, lúc triều xuống có thể đi bộ ra:D

Hình như nó đó bác....hơm em "giao linh hồn cho bác tài mới lấy B2" iem có nghe ổng nói gì gì về "đảo đảo" đoá... run thấy cha....tâm trạng đâu mà nghe:D

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Phỏng đóan của các bác vẫn chưa chính xác. Em muốn đố các bác là vì để các bác thử ôn lại trí nhớ của mình xem Việt Nam ta còn những đảo nào đẹp ngòai những đảo nổi tiếng như Phú Quốc, Côn Đảo, Hạ Long Bay...
Em xin gợi ý thêm đây là quần đảo gồm 8 đảo. Hai đảo trên là trong số 4-5 đảo nhỏ nằm trong quần đảo đó, em chụp trên đường tàu chạy ra đảo chính. Nới đây rất xa bờ nên các bác không thể quan sát từ trên bờ được đâu.
Trên đảo có rất nhiều đặc sản. Món làm em nhớ đời là rau rừng chấm mắm nêm, nhưng mọi người ăn nhanh quá, em cũng mải ăn nên không chụp kịp. Món thứ hai làm em nhớ đời là cua đá ngon hơn hẳn cua đá ở những nơi khác. Cua đá thường sống ở trên cạn, to gần bằng cua biển, khi sống màu tím, còn khi luộc lên thì như vầy:

Một ngôi đền đã có lịch sử 300 năm trên đảo:

Hoa mọc hoang trên đảo:

Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Trời !!! Cua j mà ngon thế !!![8D][8D][8D] Bác giết chúng em đi thì hơn !!!:mad::mad::mad:
Hay là 1 trong những đảo thuộc quần đảo ...Trường Sa ?![8|] Khoe với Bác là em đã từng đi tất cả các đảo thuộc quần đảo Trường Sa rồi đấy nhé , cách đây 3 năm! Mà theo như Bác mô tả thì em thấy ...hổng giống !:D:D Bác bật mí xíu nữa đi !;)

Ôi thôi....iem nhớ ra rồi...nhờ món cua đá của bác...Ngày xưa đi kiếm cơm ở Rạch Giá, sau khi kiếm được tí cơm (và thêm được cái đùi gà:D), khách hàng rủ iem đi Hà Tiên chơi. Iem được "sực" đặc sản Hà Tiên: CUA ĐÁ. Các bác ý rủ "một ngày nào đoá ra đảo Hải tặc chơi". Thía mà thấm thoắt gần 1 năm rùi....:(

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Vẫn chưa có bác nào đoán trúng. Trường Sa thì vẫn là nơi em đang ấp ủ một ngày nào đó sẽ được đến đó, chiêm ngưỡng vùng đất xa xôi nhất ngoài biển của đất nước mình. Đảo Hải tặc ở Rạch Giá không có quần đảo như vậy.
Cá nhân em thấy quần đảo này đẹp không thua gì Phú Quốc và Côn đảo. Ở đây còn có phần hơn về đảo yến và lịch sử văn hóa 3000 năm. Cách đây 1000 năm đã có những buôn bán giao lưu với Trung Cận Đông, Ấn Độ... Lịch sử của quần đảo này gắn liền với lịch sử của một Dân tộc, một Đất nước và một Thương cảng lớn.
Đồ biển ở đây tươi ngon và rất nhiều chứ không khó kiếm như ở Côn đảo. Em đã có lần tìm khắp Côn đảo mà không có cua ghẹ, đành phải ăn dê núi. Trên quần đảo này cũng có đặc sản ốc Vú nàng như ở CD, nhưng to và ngon hơn. Ngoài ra ở đây còn nổi tiếng với món tôm hùm. Hi hi sorri, em nói về ăn hơi nhiều.
Thêm vài hình nữa về những đảo nhỏ:(nếu post hình đảo lớn các bác biết ngay).