Lão Mộc
30/11/06
1.431
8
38
BÌNH ĐỊNH
RE: Đảo Hải Tặc - Hoang sơ và bí ẩn

Trích đoạn: Hai_tac

Phỏng đóan của các bác vẫn chưa chính xác. Em muốn đố các bác là vì để các bác thử ôn lại trí nhớ của mình xem Việt Nam ta còn những đảo nào đẹp ngòai những đảo nổi tiếng như Phú Quốc, Côn Đảo, Hạ Long Bay...
Em xin gợi ý thêm đây là quần đảo gồm 8 đảo. Hai đảo trên là trong số 4-5 đảo nhỏ nằm trong quần đảo đó, em chụp trên đường tàu chạy ra đảo chính. Nới đây rất xa bờ nên các bác không thể quan sát từ trên bờ được đâu.
Trên đảo có rất nhiều đặc sản. Món làm em nhớ đời là rau rừng chấm mắm nêm, nhưng mọi người ăn nhanh quá, em cũng mải ăn nên không chụp kịp. Món thứ hai làm em nhớ đời là cua đá ngon hơn hẳn cua đá ở những nơi khác. Cua đá thường sống ở trên cạn, to gần bằng cua biển, khi sống màu tím, còn khi luộc lên thì như vầy:
Cù Lao Chàm - Dân dã và hấp dẫn

Mấy con cua đá này ở cù lao chàm - Hội An nhiều lắm

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Bác không đi được Trường Sa đâu !Đó là vùng quân sự , không fải có tiền là đi được ! Đợt em đi , tới đảo Song Tử hay Đá Tây j đó em quên rồi , có 1 tàu của Trung Quốc đi vào hải fận của mình , các chiến sĩ dí tàu theo , gọi loa đuổi tụi nó đi mà tụi nó không đi , các chiến sĩ trên bờ được lệnh vào chỗ , sẵn sàng chiến đấu đó ! Tụi em sợ xanh mặt , có người còn nói đùa nếu fải die ở đây thì có nghĩa là hi sinh trong lúc đi công tác => sẽ được Tổ Quốc ghi công , sẽ được phong tặng danh hiệu Liệt sĩ !!! [&:] Mà Đoàn của em đi lúc đấy có toàn là mấy Bác lãnh đạo cấp cao của thành phố và Quân sự Vùng 4 , fóng viên các Báo đài ...không đấy nhé ! eim nghĩ ...chắc các Bác ấy cũng ... !!!(không dám nói đâu !!!);) Ôi trời , nhớ chuyến đi đó wá ! 12 ngày lênh đênh trên biển ,sáng mở mắt ra đón bình minh với biển , tối khép mắt lại giữa trời đầy sao với biển !!! Về Sì Gòn 1 tuần sau vẫn chưa bình thường được ,nhớ biển và nhớ mọi người trong đoàn không thể tả !!! hix ! Thôi không kể nữa đâu , Bác nào có nhu cầu muốn nghe , mai mốt em kể tiếp cho nghe !:)

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Bác thợ mộc đoán đúng rồi, em chịu bác, chắc bác cũng hay lọ mọ lắm.
Em mượn lời giới thiệu của báo Thanh Niên để đỡ phải typing, thời buổi này nên chuyên môn hóa sản xuất các bác nhỉ.
[
Cù lao Chàm: Dân dã mà hấp dẫn

Cách bờ biển Cửa Đại (Hội An, Quảng Nam) 15 km, Cù lao Chàm là một cụm đảo bao gồm 8 đảo được đặt tên hết sức dân dã: Hòn Lao, Hòn Dài, Hòn Mồ, Hòn Khô mẹ, Hòn Khô con, Hòn Lá, Hòn Tai, Hòn Ông với khoảng 3.000 người đang sinh sống.

Cù lao Chàm có khí hậu quanh năm mát mẻ, hệ động thực vật phong phú, đặc biệt là nguồn hải sản và nguồn tài nguyên yến sào. Các rạn san hô ở khu vực biển cù lao Chàm cũng được các nhà khoa học đánh giá cao và đưa vào danh sách bảo vệ. Du khách đến với cù lao Chàm sẽ trải qua những giờ phút thi vị, bồng bềnh trên sông nước. Từ phố cổ Hội An theo thuyền du lịch qua những xóm làng dọc theo sông Thu Bồn rồi ra Cửa Đại thơ mộng sẽ thấy Cù lao Chàm ẩn hiện phía xa xa với một vẻ đẹåp lung linh huyền ảo. Thời gian lưu lại trên đảo, du khách không chỉ được thưởng thức giá trị văn hóa của những di tích khảo cổ liên quan đến quá trình cư trú của cư dân cổ cách đây 3.000 năm mà còn biết được quá trình giao lưu, buôn bán với các nước thuộc Trung Cận Đông, Đông Nam Á và Ấn Độ cách đây 1.000 năm. Đặc biệt là việc phát triển hệ thống đá xếp của cư dân Chăm cổ nhằm khai thác nguồn nước... Tại cù lao Chàm còn có rất nhiều di tích lịch sử văn hóa như chùa Hải Tạng, giếng làng, lăng Ông, miếu Bà, miếu tổ nghề yến cũng như một loạt thắng cảnh thiên nhiên kỳ thú như hang Bà, hang tò vò, hòn bao gạo, suối tình, suối mơ...

Nhờ những điều kiện thuận lợi mà thiên nhiên đã ban tặng nên hệ động thực vật trên đảo khá phong phú, đa dạng. Rừng cù lao Chàm có nhiều loại lâm sản quý như gõ, kiền kiền, dẻ, chua, mây, song, dâu, sim; các loại dược liệu quý hiếm như mã tiền, sơn máu, ổi tím, ngũ gia bì. Bao quanh các cụm đảo từ độ sâu 1 - 20m, nước xanh biếc, có nhiều loại hải sản như tôm hùm, ốc hương, hải sâm, ngọc trai, đồi mồi, cua đá... Đặc biệt, trên cù lao Chàm có nhiều bãi tắm tự nhiên rất đẹp, hấp dẫn du khách trong và ngoài nước. Nhiều người đến đây đã hết sức ngạc nhiên khi cù lao Chàm vẫn còn nguyên những nét hoang sơ của một vùng biển đảo. Trong tương lai không xa, cù lao Chàm sẽ được đầu tư xây dựng thành khu du lịch sinh thái tầm cỡ, thu hút du khách đến nghỉ ngơi, thư giãn.

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Để khởi hành đi Cù Lao Chàm, tàu xuất phát từ sông Thu Bồn. Đây là cảnh ven sông Thu Bồn ở Hội An:

Hạng C
9/8/05
718
98
28
Sai gòn

Trích đoạn: ga ac

Bác không đi được Trường Sa đâu !Đó là vùng quân sự , không fải có tiền là đi được ! Đợt em đi , tới đảo Song Tử hay Đá Tây j đó em quên rồi , có 1 tàu của Trung Quốc đi vào hải fận của mình , các chiến sĩ dí tàu theo , gọi loa đuổi tụi nó đi mà tụi nó không đi , các chiến sĩ trên bờ được lệnh vào chỗ , sẵn sàng chiến đấu đó ! Tụi em sợ xanh mặt , có người còn nói đùa nếu fải die ở đây thì có nghĩa là hi sinh trong lúc đi công tác => sẽ được Tổ Quốc ghi công , sẽ được phong tặng danh hiệu Liệt sĩ !!! [&:] Mà Đoàn của em đi lúc đấy có toàn là mấy Bác lãnh đạo cấp cao của thành phố và Quân sự Vùng 4 , fóng viên các Báo đài ...không đấy nhé ! eim nghĩ ...chắc các Bác ấy cũng ... !!!(không dám nói đâu !!!);) Ôi trời , nhớ chuyến đi đó wá ! 12 ngày lênh đênh trên biển ,sáng mở mắt ra đón bình minh với biển , tối khép mắt lại giữa trời đầy sao với biển !!! Về Sì Gòn 1 tuần sau vẫn chưa bình thường được ,nhớ biển và nhớ mọi người trong đoàn không thể tả !!! hix ! Thôi không kể nữa đâu , Bác nào có nhu cầu muốn nghe , mai mốt em kể tiếp cho nghe !:)
Ái chà!!! Vậy bác làm nghề jì zợ???:mad:
-Nghe giọng điệu hổng phải lực lượng vũ trang
-Vậy có thể là nhà báo gì đóa trăng???[8|]
-Cuối cùng là bác là con cháu của "toàn là mấy Bác lãnh đạo cấp cao của thành phố và Quân sự Vùng 4 "

Hổng bít em đoán cóa đúng hem???
Em cũng 1 lần tí nữa là được đi ra ngoải đóa, nhưng nghe tả sợ quá nên em ở nhà[:-]

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Chính vì ra đảo trường sa khó như vậy nên mới là mong ước của em, chứ nếu dễ thì em đi từ đời tám hóanh nào rồi.
Thôi lúc nào đi thăm đảo Hòang sa nhà mình vậy, nhưng phải đi vòng qua ổng Trung Quốc.
@Bomdien: ofline bằng Camry ra tận đây thì hay đấy nhưng cần nhiều thời gian, e là nhiều người không đi nổi.
Thôi tối về nhà em post tiếp, các bác ạ, em đói quá, khi nhìn thấy ảnh con cua đá toàn phải nhắm mắt lại. Để hôm nào em đi học yoga biết cách ngồi thiền chống lại sự cám dỗ của tạo hóa, chứ hiện nay hình như tên em là Hòa Thượng Thich Đủ Thứ.

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Sau khi thuyền rời bến thì theo dòng sông Thu Bồn ra Cửa Đại rồi chạy thẳng ra Cù Lao Chàm. Khi gần tới đảo chính thì gặp những hòn đảo nhỏ như các bác đã thấy. Sau khi tàu cập bến thì bọn em thăm Viện bảo tàng sinh vật biển. Trong Viện có đầy đủ mô hình các lòai sinh vật biển ở khu vựa CLC. Tất cả đều bằng mô hình bằng xi măng, chứ không phải sinh vật thật hay vỏ ốc, vỏ sò...Lý do là họ tuân thủ nghiêm ngặt công ước bảo vệ môi trường.
Sau đó thì thăm các phố nhỏ trên đảo, thăm Âu thuyền là nơi tàu thuyền vào tránh bão. Theo như giới thiệu của chú Hướng dẫn viên thì Âu thiền này làm bằng "tay":