Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cup-pen phanh!

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
RE: Cup-pen phanh!

Trích đoạn: redjolie

Luc trước em s/d nissan ZX200.; đi long khánh đoạn Ngãi Giao bị đo ván tại khúc rừng cao su Bình Giã,phải bỏ xe lại giữa rừng..Bây giờ Cưới vợ 2 Jolie cuối 2004.Hôm nọ bảo trì 20 vạn km ,bảo thợ thay dầu phanh..nhưng em nó bảo là 50 vạn mới thay dầu e đắn đo quá (e là tài xế tay ngang, chỉ biết vợ cả kêu đâu chở đó)không am hiểu nhiều về máy móc nên có các bác tư vấn tận tình ..em cảm ơn nhiều lắm!Chúc sức khỏe .
Em không hiểu về máy móc nhiều nhưng có thâm niên lái xe (dấu E) tư vấn giúp bác như sau :
- Thông thường là 30.000-40.000km thay dầu thắng là vừa.(bác nhớ thay loại có uy tín,không dùng dầu 3/2).
- cupen thì khi nào thay bố thắng là thay luôn cupen (vào hãng mua về thay là chắc ăn vì tiền công trogn hãng chát quá :D)
- Khi thay dầu thắng nhớ kêu thợ tháo hết 4bánh ra và nhồi xả gió cho thật kỹ.

Hạng D

Trong xe các cơ phận đều có thời hạn, định kỳ kiểm tra và thay thế; Tuy nhiên theo kinh nghiệm của E thì 2 ộ phận quan trọng nhất là hệ thống lái và hệ thống phanh (thắng) là cần kiểm tra thường xuyên vì nếu sự cố từ 2 bộ phận này xãy ra thì tỷ lệ nguy hiểm chiếm cao nhất. Vì thế khi thấy có hiện tượng bất thường như chân thắng sâu hơn, ăn chậm hơn hoặc có lúc mất hẳn một phần lực thắng thì phải kiểm tra, khắc phục ngay chứ ko nhất thiết phải theo định kỳ.

Chả là em đang làm khách sạn cho nhà anh kia trên Nguyễn công trứ , trùm về cuopen , từ xe hơi đến xe tải, bán hàng tứ Nam ra bắc, bác nào có nhu cầu mua nhiều em sẵn sàng giới thiệu

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53

Trích đoạn: Xe_vohai

Các bác hướng dẫn cách bảo dưỡng và tuổi thọ của cuppen phanh là bao nhiêu km là phải thay ạ.Cái vụ cuppen phanh này đã cho em nằm đường rồi , lại nằm ở rừng mới chết chứ.Mong các bác chỉ giáo!

Kiểm tra định kỳ thì khỏang 3-6 tháng tùy vào bác đi nhiều hay ít (hoặc theo số km khỏang 5k) bằng cách xem dầu thắng có hụt kô, có dầu ở vị trí cuppen thắng không, đạp thắng có bị sâu và ăn ngay như trước kô (cái này liên quan đến cuppen tổng). Nếu có chỗ nào bị chảy dầu thì làm lại chỗ đó, thường thì thay sentor gì đó, gọi dân giã là pot cao su chặn dầu ở 2 đầu cuppen, nếu lòng cuppen bị rỗ thì đóng sơ mi lại chứ kô phải thay cuppen đâu bác.
Bác Xe vợ hai cho em hỏi, đóng sơ mi là sao bác? lòng của tổng phanh của em bị rỗ, em thay tạm coupen, vẫn biết rằng nó sẽ chóng hỏng nhưng ko biết xử lý sao.

Hạng B2
29/1/08
446
10
18
53

, trùm về cuopen , từ xe hơi đến xe tải, bán hàng tứ Nam ra bắc, bác nào có nhu cầu mua nhiều em sẵn sàng giới thiệu
Bác chụp ảnh 1 số loại xem nào

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113

Trích đoạn: cutywww
không biết bác có tháo Coupen ra không ? nếu có thì khả năng khí bên trong coupen chưa được tống ra hết (bleeding) . nếu coupen trầy xước hay xì thì hay bị dính bàn đạp , bác thử cho bleeding lại xem.

Chân thành cám ơn bác cutywww.
Em thì chưa bao giờ tháo heo thắng bao giờ nên không biết đã tống hết ra chưa.
Garage khi thay cup pen cho xe em lấn đầu thì họ cũng xả gió kỹ và kiểm tra xi lanh cái thì không bị xước.
Nhưng vẫn gặp tình trạng đạp từ từ (nhè nhẹ) thì chân phanh lún sâu, nhưng hãn hữu lắm mới bị.
Sau đó thì em cũng đoán như bác nói,. Ghé lại garage cho họ xả gió thêm lần nữa.
Nhưng vẫn bị lần 2.
Cũng may là 2 lần "bị" đó (quãng đường đã chạy từ lúc mới thay cúp pen heo cái đến giờ là khoảng 3.000km) thì do mình rà phanh nên cho dù đạp lún sâu chân phanh nhưng vẫn làm chủ tốc độ.
Em chỉ sợ khi phanh gấp mà nó lún sâu thì ....
Có bác nào giải thích thứ tự cúp pen có khía và không khía trong heo thắng giùm em không?

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53

Trích đoạn: bombop

Trích đoạn: Xe_vohai

Các bác hướng dẫn cách bảo dưỡng và tuổi thọ của cuppen phanh là bao nhiêu km là phải thay ạ.Cái vụ cuppen phanh này đã cho em nằm đường rồi , lại nằm ở rừng mới chết chứ.Mong các bác chỉ giáo!

Kiểm tra định kỳ thì khỏang 3-6 tháng tùy vào bác đi nhiều hay ít (hoặc theo số km khỏang 5k) bằng cách xem dầu thắng có hụt kô, có dầu ở vị trí cuppen thắng không, đạp thắng có bị sâu và ăn ngay như trước kô (cái này liên quan đến cuppen tổng). Nếu có chỗ nào bị chảy dầu thì làm lại chỗ đó, thường thì thay sentor gì đó, gọi dân giã là pot cao su chặn dầu ở 2 đầu cuppen, nếu lòng cuppen bị rỗ thì đóng sơ mi lại chứ kô phải thay cuppen đâu bác.
Bác Xe vợ hai cho em hỏi, đóng sơ mi là sao bác? lòng của tổng phanh của em bị rỗ, em thay tạm coupen, vẫn biết rằng nó sẽ chóng hỏng nhưng ko biết xử lý sao.

Dạ nó cũng giống như đóng nòng xilanh của xe máy đó bác, có điều nó kô lên cốt mà đóng đúng bằng đường kính của heo khi còn mới

Tập Lái
25/12/04
18
0
0

Kinh nghiem bao duong thi co cac bac trong nay chi roi, bac rang ma hoc tap. Em chi co 1 chuc hieu biet nay thoi , cac bac co muon ung dung cong duoc ma tham khao them cung duoc, xin dung nem da em nha.
Khi nao bac bi giong nhu vay, neu bac co mang theo cay kiem bam , loai nho ,lon gi cung duoc bac bam chac ong dau bi xi lai, chay ba banh ,nho mo den uu tien nha cac bac roi thi cac bac chay bao lau , nhanh , cham tuy vao trinh do mao hiem cua cac bac

Hạng B2
16/2/08
337
4
18
43

Trích đoạn: xdhungviet

Chả là em đang làm khách sạn cho nhà anh kia trên Nguyễn công trứ , trùm về cuopen , từ xe hơi đến xe tải, bán hàng tứ Nam ra bắc, bác nào có nhu cầu mua nhiều em sẵn sàng giới thiệu

bác giới thiệu cho em chỗ bán hàng đi, em cảm ơn bác nhiều