Hạng C
17/8/08
620
294
63
HCMC
Mazda CX-5 FL 2016 - Hướng dẫn mở khóa xem DVD khi xe chạy + xem video bằng USB

Thấy có nhiều nhiều bác thắc mắc vụ này mà ko có ai hướng dẫn nên em mạn phép chia sẻ. Các bác làm theo các bước bên dưới nhé, có thể áp dụng cho Mazda 2, 3, CX-5 FL đều được.[pagebreak][/pagebreak]
  • B1: Sử dụng USB và format định dạng FAT32 (trên Mac OS X format định dạng MS-DOT FAT)
  • B2: Tải file tại đây về và giải nén. Copy toàn bộ file trong thư mục đã giải nén vào USB vừa format.
  • B3: Bỏ toàn bộ đĩa CD/DVD hoặc các cổng đang cắm ra khỏi xe. Cắm USB vừa copy vào cổng USB của xe, Khởi động xe (nhấn 1 lần nút Start/Stop, có thể không cần nổ máy). Đợi khoảng 30s màn hình hiện lên thông báo yêu cầu cài đặt, cứ bấm OK cho đến khi có thông báo đã thành công.
  • B4: Tháo USB trên ra khỏi xe, khởi động lại MZD Connect bằng cách nhấn đồng thời các nút Mute + NAV + Back cho tới khi màn hình tắt và xem kết quả.
Để xem video trên USB, các bác có thể sử dụng 1 cái USB mới (khác với cái ban đầu nhé) hoặc xóa trắng cái USB ban đầu, rồi tạo thư mục Movies trên USB, nhớ là chính xác tên thư mục như vậy nhé các bác, rồi copy video .mp4 vào. Sau đó cắm USB vào xe, trên MZD Connect, các bác vào Application => Video Player => Mở file video vừa copy lúc nãy và hưởng thụ.

P/S: em đã cấu hình sẵn mấy thứ bên dưới trong file USB.zip rồi, sau khi cài xong các bác cứ từ từ khám phá:
1. Mở DVD khi xe chạy
2. Cài video player
3. Cài app xem mức tiêu hao nhiên liệu
3. Cài app speedometer

Em chưa rảnh để làm video hướng dẫn. Mượn tạm trên internet xem đỡ nhé các bác.

Updated: Em thêm link để uninstall TOÀN BỘ tweaks nhé. Để uninstall, các bác xóa hết dữ liệu trong USB và copy toàn bộ các file trong bộ uninstall vào, làm các bước y chang với cài đặt, chờ đến khi chương trình tự khởi động lại MZD Connect là xong.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Em cài cái Video Player này rồi uninstall luôn rồi!

Không hiểu tại sao khi nó đọc, khi nó ko đọc được, chưa kể khi đang play video chuyển qua số de nó treo luôn luon cái màn hình, không coi camera de được luôn!

• Like
Reactions: vsvc2014
Hạng B2
7/8/16
234
222
43
đợi vài bữa nữa 1000km đi bảo dưỡng. em hỏi hãng xem. chứ bữa gọi, nó nói hư ko chịu trách nhiệm, bác có clip cho em xem với,
Hi các bác,

Thấy có nhiều nhiều bác thắc mắc vụ này mà ko có ai hướng dẫn nên em mạn phép chia sẻ. Các bác làm theo các bước bên dưới nhé, có thể áp dụng cho Mazda 2, 3, CX-5 FL đều được:
  • B1: Sử dụng USB và format định dạng FAT32 (trên Mac OS X format định dạng MS-DOT FAT)
  • B2: Tải file tại đây về và giải nén. Copy toàn bộ file trong thư mục đã giải nén vào USB vừa format.
  • B3: Bỏ toàn bộ đĩa CD/DVD hoặc các cổng đang cắm ra khỏi xe. Cắm USB vừa copy vào cổng USB của xe, Khởi động xe (nhấn 1 lần nút Start/Stop, có thể không cần nổ máy). Đợi khoảng 30s màn hình hiện lên thông báo yêu cầu cài đặt, cứ bấm OK cho đến khi có thông báo đã thành công.
  • B4: Tháo USB trên ra khỏi xe, khởi động lại MZD Connect bằng cách nhấn đồng thời các nút Mute + NAV + Back cho tới khi màn hình tắt và xem kết quả.
Để xem video trên USB, các bác có thể sử dụng 1 cái USB mới (khác với cái ban đầu nhé) hoặc xóa trắng cái USB ban đầu, rồi tạo thư mục Movies trên USB, nhớ là chính xác tên thư mục như vậy nhé các bác, rồi copy video .mp4 vào. Sau đó cắm USB vào xe, trên MZD Connect, các bác vào Application => Video Player => Mở file video vừa copy lúc nãy và hưởng thụ.

P/S: em đã cấu hình sẵn mấy thứ bên dưới trong file USB.zip rồi, sau khi cài xong các bác cứ từ từ khám phá:
1. Mở DVD khi xe chạy
2. Cài video player
3. Cài app xem mức tiêu hao nhiên liệu
3. Cài app speedometer

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
7/8/16
234
222
43

Không hiểu tại sao khi nó đọc, khi nó ko đọc được, chưa kể khi đang play video chuyển qua số de nó treo luôn luon cái màn hình, không coi camera de được luôn!
cách unstall sao bác, để có gỉ lỗi, gỡ ra

Hạng B2
10/12/12
130
56
28
Khuyến cáo chỉ nên mở chức năng xem DVD khi lái xe, các thứ khác đừng đụng vào vì mazda connect rất dễ bị lỗi.

Hạng C
17/8/08
620
294
63
HCMC

Em nghĩ bác đang xài version cũ của Video Player, bác nên remove bản đó ra và cài bản 2.5 vào. Em đang xài bản 2.5, mọi thứ vẫn ổn :). Còn việc đang playing mà bác cài số de, thì bản 2.5 sẽ tự động stop playing và hiển thị màn hình de nhé bác. Sau khi de xong thì bác phải play lại từ đầu, chứ nó ko nhớ và resume last play point.

• Like
Reactions: kaka
Hạng C
17/8/08
620
294
63
HCMC
đợi vài bữa nữa 1000km đi bảo dưỡng. em hỏi hãng xem. chứ bữa gọi, nó nói hư ko chịu trách nhiệm, bác có clip cho em xem với,
Để khi nào đi công tác về rảnh em mần cái cờ líp cho các bác xem :).