Hạng D
5/5/15
1.242
4.461
113
Không biết anh lên Đà Lạt rồi đi ăn, đi chơi ở đâu. Chứ từ hơn 10 năm nay, năm nào em cũng lên ĐL vài lần, chưa bao giờ bị chặc chém hay làm khó gì.

Gia đình em khoái đi bụi, ít khi ghé chổ sang trọng. Và luôn tránh chổ đông người. Tuy vậy, các nơi nổi tiếng ở ĐL em đều đã đến 1 lần, có chổ thích đến, có chổ tới cho biết. Nhưng chổ nào, em cũng toàn gặp người dân (địa phương) rất thân thiện và tốt bụng.

Có lần em đi đèo Tà Nung, gặp 1 anh hướng dẫn viên người địa phương, chạy Mit Jolie, chở 2 khách nước ngoài đi du lịch, em bảo không biết tham quan chổ nào hay, ảnh bảo cứ đi theo ảnh, thế là tụi em có 1 ngày rất vui vẻ, đảm bảo "ngon-bổ-rẽ" và đỡ mất thời gian chạy lung tung.

Còn vụ "đạo chích", em nghỉ ở đâu cũng có. Hy vọng vụ trên là cục bộ và sẽ sớm được chính quyền xử lý triệt để. (Xe em cũng thuộc loại "hàng độc", nên rất sợ bị gỡ đồ, hic hic)
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn, có người này có người kia, mình đã nói rõ ràng là kinh nghiệm cá nhân của mình thôi.:) Mình đi khắp nơi đất nước này rồi, gặp đủ cỡ, đủ thứ nhưng chẳng hiểu sao vài lần đầu lên Đà Lạt gặp toàn chuyện dở hơi, bực mình. Có lẽ mình không có duyên với Đà Lạt nên mình hổng thích. Chớ vài thành viên trong gia đình mình lại thích Đà Lạt. :p Liên quan đến xe hơi, sẵn kể chuyện nghe chơi, cái bực này nó kèm theo cái bực khác nên nhớ lâu.:D Cũng lâu lâu rồi trên mười năm, gia đình mình đi chơi cùng một gia đình khác (ở Bảo Lộc biển số 49) lên Đà Lạt chơi. Ghé quán ăn trưa, đậu xe ngoài trước quán, bạn có thể tưởng tượng ra được tại xứ Việt Nam này (chắc chỉ có ở Đà Lạt) mà có chuyện xe hơi biển 49 thì không thu phí, xe hơi biển 50 lại thu phí gửi xe bởi vì lý do không phải dân địa phương. Vô quán, kêu mấy món lẹt quẹt ăn trưa, thật không thể tin được dĩa rau sống gồm vài lát cà chua và vài cọng salad ở xứ rau quả cũng tính tiền, mà còn tính rất mắc, như món ăn chính. Tất cả các món khác đều tính mắc, nói chung phải dùng từ ngắn gọn là chặt chém.:eek: Vài lần khác mình đều bị cứa cổ không ở quán ăn thì cũng ở tiệm đặc sản. Mình có cậu em đồng nghiệp sinh ra lớn lên tại Đà Lạt, cậu ấy chẳng hiểu sao cũng chung nhận xét với mình mới đau đầu.

Đó, khổ mình không có duyên với Đà Lạt chớ mình hổng chê dân Đà Lạt, chắc chắn có người này, người kia. Bạn cứ tiếp tục yêu và lên Đà Lạt chơi nhưng rủ mình là mình hổng đi. :D

Đà Lạt là nơi nghỉ dưỡng, yên tĩnh chứ đâu phải náo nhiệt như Sì Gòn, muốn vui vẻ năng động thì Nha Trang thẳng tiến

Dân bản địa đi chợ lơ ngơ vẫn bị cắt cổ như thường các cụ ạ, Đà Lạt tuy bé xíu xiu như vậy, nhưng chắc gì khách du lịch đã đi hết, em dân Đà Lạt mà thậm chí Thung lũng tình yêu, hồ than thở ... em còn chưa vô bao giờ, toàn tới những chỗ không khách du lịch nào biết

Đà Lạt không có đèn xanh đèn đỏ, không có xxx đói bánh mì, ... nên "dân Đà Lạt" chạy xe lúc nào cũng nhường nhau ạ, mấy tụi choai choai trên đấy chạy tuy có hơi quá khích nhưng không có kiểu ép, chặt đầu xe khác đâu (lạnh quá chạy nhanh để làm giề =]] )

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn, có người này có người kia, mình đã nói rõ ràng là kinh nghiệm cá nhân của mình thôi.:) Mình đi khắp nơi đất nước này rồi, gặp đủ cỡ, đủ thứ nhưng chẳng hiểu sao vài lần đầu lên Đà Lạt gặp toàn chuyện dở hơi, bực mình. Có lẽ mình không có duyên với Đà Lạt nên mình hổng thích. Chớ vài thành viên trong gia đình mình lại thích Đà Lạt. :p Liên quan đến xe hơi, sẵn kể chuyện nghe chơi, cái bực này nó kèm theo cái bực khác nên nhớ lâu.:D Cũng lâu lâu rồi trên mười năm, gia đình mình đi chơi cùng một gia đình khác (ở Bảo Lộc biển số 49) lên Đà Lạt chơi. Ghé quán ăn trưa, đậu xe ngoài trước quán, bạn có thể tưởng tượng ra được tại xứ Việt Nam này (chắc chỉ có ở Đà Lạt) mà có chuyện xe hơi biển 49 thì không thu phí, xe hơi biển 50 lại thu phí gửi xe bởi vì lý do không phải dân địa phương. Vô quán, kêu mấy món lẹt quẹt ăn trưa, thật không thể tin được dĩa rau sống gồm vài lát cà chua và vài cọng salad ở xứ rau quả cũng tính tiền, mà còn tính rất mắc, như món ăn chính. Tất cả các món khác đều tính mắc, nói chung phải dùng từ ngắn gọn là chặt chém.:eek: Vài lần khác mình đều bị cứa cổ không ở quán ăn thì cũng ở tiệm đặc sản. Mình có cậu em đồng nghiệp sinh ra lớn lên tại Đà Lạt, cậu ấy chẳng hiểu sao cũng chung nhận xét với mình mới đau đầu.

Đó, khổ mình không có duyên với Đà Lạt chớ mình hổng chê dân Đà Lạt, chắc chắn có người này, người kia. Bạn cứ tiếp tục yêu và lên Đà Lạt chơi nhưng rủ mình là mình hổng đi. :D
Nghe chuyện của bác mà em thấy mình quá may mắn (ở Đà Lạt). Chắc tại em chỉ thích chui vô mấy chổ bình dân, thường đi xe 2 bánh ... nên ít bị "vặc".

Vụ bị tính tiền đắc hơn dân địa phương, thì em cũng từng gặp, nhưng ở 1 nơi khác. Người nhà em quê HP, mỗi lần về quê, cũng phải nhờ anh em ở ngoải dẫn đi ăn, đi chợ. Chứ có 1 lần "lỡ dại", tự đi riêng, cũng bị "hét" xám mặt. :)

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
2/8/17
217
131
43
39
e có thắc mắc các khu du lịch nổi tiếng như DL, VTau, đa số chủ các KS, nhà nghỉ đều dân Bắc ko vậy các bác? đi ra chợ cũng vậy. ở SG thì đỡ hơn. chia ra từng khu, nhưng vào chính quyền thì đa số là Bắc :(

Tập Lái
28/8/17
13
17
3
Hôm lễ 2/9 rồi có lên đà lạt nên chia sẻ một chút thế này (chỉ trong dịp lễ thôi nha, còn ngày thường chắc khác)
- đường quanh hồ xuân hương ban đêm đông đúc, do không có đèn nên giao thông hỗn loạn, nhưng nói chung k bị kẹt.
- bãi giữ xe ít nhưng mình có thể đậu trên đường, miễn k có biển cấm, mà vì đông nên mình tới sau đậu xa tít phố đi bộ, đi bộ tới chợ lòi bản họng.
- quanh hồ xuân hương cũng có những chỗ đậu xe rất tốt (ngay mấy cái chóp khu thương mại), mình đậu đó nhưng k thấy ai thu phí (chắc free)
- khách sạn thì đậu xe ngoài đường vô tư vì mình thấy người ta đậu đầy đường (riêng mình ks có chỗ đậu nên k phải đậu ngoài đường)
- xxx thì rất ít, thỉnh thoảng đông xe mới thấy mấy ảnh, mà chỉ đứng đó nhìn thôi.
- ăn uống bình thường, k mắc, k rẻ
- trộm cướp thì k nghe nói gì (mình thấy có người đậu con m3 trên đường vắng từ tối, sáng ra đi ngang thấy vẫn đậu nguyên đó, đậu trên vỉa hè luôn)
- đặc biệt, không thấy một trường hợp chạy xe ẩu nào.
- túm lại đà lạt ngày lễ đa số là dân du lịch nên chắc sẽ hỗn loạn một chút vậy thôi.
- mà xe em KIA nên chắc ai cạy logo thì cho họ luôn. kkk.

Hạng B2
21/12/15
117
85
28
39
TPHCM
Đà Lạt là nơi nghỉ dưỡng, yên tĩnh chứ đâu phải náo nhiệt như Sì Gòn, muốn vui vẻ năng động thì Nha Trang thẳng tiến

Dân bản địa đi chợ lơ ngơ vẫn bị cắt cổ như thường các cụ ạ, Đà Lạt tuy bé xíu xiu như vậy, nhưng chắc gì khách du lịch đã đi hết, em dân Đà Lạt mà thậm chí Thung lũng tình yêu, hồ than thở ... em còn chưa vô bao giờ, toàn tới những chỗ không khách du lịch nào biết

Đà Lạt không có đèn xanh đèn đỏ, không có xxx đói bánh mì, ... nên "dân Đà Lạt" chạy xe lúc nào cũng nhường nhau ạ, mấy tụi choai choai trên đấy chạy tuy có hơi quá khích nhưng không có kiểu ép, chặt đầu xe khác đâu (lạnh quá chạy nhanh để làm giề =]] )

À cái vụ chạy xe em xin cập nhật luôn và đang ở Đà Lạt đang ngồi trong quán cafe panorama ngắm cảnh 1 ngày chạy xe cực kỳ bực mình với xe 49 nha. Hôm nay em mới bị 1 thằng tải nhỏ 49 nó cắm đầu vào xe em rồi đánh lái qua nói thiệt chứ em chạy thì lấn lane đấu đầu thì chơi mày luôn chứ cái thứ cô hồn đó nó hù phụ nữ đang cầm lái thì hậu quả thế nào em sẽ cập nhật clip sớm cho các bác. Nếu ở Đà Lạt đưa clip báo cơ quan chức năng ở đâu hướng dẫn dùm em lên làm đơn cho nó đi luôn và em biết nó ở đâu thì cho nó 1 bài học để khỏi hại người