Đà Lạt - Hành Trình Của 10 năm Sau

Miền Trung - Cao Nguyên
  1. unorthedox

unorthedox Hạng B1

36275079110_f2baeafa60_o.
    Chào các bác, em tên Nhật - hiện nay 20 tuổi. Hiện nay em đang học Đại học.

Sau bao ngày chăm chỉ, miệt mài cuối cũng em đã cưới được vợ. Cô vợ quê Nhật Bản - sinh ra ở Thái Lan. Và được em cưới về 2 tháng trước.

Đây là hình cô vợ của em.

Tình cảm đồng đầy hơn khi chúng em cùng nhau, tay trên vô lăng leo khắp mọi miền đất nước. Em đã lập sẵn kế hoạch để hoàn thành 63 tỉnh thành Việt Nam trong 2 - 3 năm sắp tới. Tuy vậy, chỉ mới về được Vĩnh Long chơi, và tỉnh thành tiếp theo sẽ là Đà Lạt.

Nhắc đến Đà Lạt thì ký ức mơ hồ ùa về trong em. Nhớ cũng ngày hè của 10 năm về trước, em được ba mẹ dẫn theo lên Đà Lạt chơi, lần đầu cũng là lần cuối cho đến lúc này. Lúc đó, em chỉ là một thằng học sinh lớp 5, ngây thơ và hồn nhiên. Trên đường đi thì ngủ, tới chỗ thì đòi ăn, đòi đi khu vui chơi. Em chẳng đam mê việc khám phá thành phố Đà Lạt lắm. Mãi đến bây giờ mới thấy vẻ đẹp huyền ảo của Đà Lạt, em quyết tâm đi cho được. Điều kỳ lạ đến giờ đó là dù em đã ra nước ngoài, hay khám phá vài nơi trên đất Bắc, quằn cả miền Trung và Nam, nhưng chưa thêm một lần nào em đến Đà Lạt. Chắc vì lẽ đó àm em đã đặt khá nhiều niềm tin và mong chờ vào chuyến đi đầy nguy hiểm này. Phần là đây là lần đầu tiên em leo đèo, đã vậy sẽ đi vào ban đêm nữa chứ. Khá nguy hiểm cho một tay lái chưa bao giờ trèo đèo như em, dù em đã chạy 4 chỗ từ năm em tròn 18 tuổi.

Đêm nay là ngày 18/8/2017, hiện em đang ở chỗ làm gõ những dòng tâm sự này. Rạng sáng 2 giờ ngày 19/8 em sẽ khởi hành từ Bình Dương đi Đà Lạt. Trên đường đi em sẽ cố gắng cập nhật liên tục những cảm xúc của em và Đà Lạt, cũng như em và "người vợ đầu".

Thân chào các bác.

*Note: Bài viết sẽ được cập nhật dần nhé các bác!

36265367530_80ceb7f5cb_o. 36275079110_f2baeafa60_o.
    Last edited by a moderator: 7/9/17
    nobita83, duypd, buongxuoiq810 người thích bài viết này.
  2. tunganh0406

tunganh0406 Hạng B2

Làm bao nhiêu ký ức của mình cũng ùa về...
    Tuần sau mình cũng cùng gđ đi 1 dải miền trung, tất nhiên ko thể thiếu ĐL, bạn nhớ update tình hình liên tục nhé. ĐL là "em iêu" của rất nhiều cụ trên dđ này đấy.
    Chúc bạn có 1 chuyến đi nhiều ý nghĩa
    Quang minh tríunorthedox thích bài viết này.
  3. Điệp Phạm - Trẻ

Điệp Phạm - Trẻ Hạng D

Thấy là lại muốn lên đường.....Đa Lạt ới ....))
    Thofthunorthedox thích bài viết này.
  4. unorthedox

unorthedox Hạng B1

Chào các bác!

Câu đầu em xin được cáo lỗi cùng các bác vì đã để các bác vào xem mà chẳng thấy cái hình hay cái bài nào liên quan đến Đà Lạt. Cũng do là em đi du lịch nên em đã để hết tất cả mọi thứ như Laptop với Ipad ở nhà. Mang theo cái điện thoại để nghe gọi, cái camera để chụp choẹt.

Không để tốn nhiều nữa. Em sẽ vào vấn đề chính luôn. Hehe

Em sẽ kể về ngày đầu tiên em đi Đà Lạt.

Em đi làm về lúc 10h đúng, thay đồ tắm rửa gì leo lên giường định chộp mắt tí. Lăn qua lăn lại cũng 12 giờ, em chộp chìa khóa xe, mặc đồ vào, phóng xe đi luôn. :D Máu quá máu.

Vì sáng em phải dậy lúc 6h để ra sân bay rước bạn nên đã rất mệt. Trưa cũng chả được nghỉ ngơi gì xất. Làm việc tận khuya mới về nhà :( Nên việc đầu tiên em làm là ra Family Mart mua ngay 1 lon coffee hạng nặng, 1 chai redbull để uống dọc đường.

[​IMG]IMG_20170819_003259 by Nhật Phạm, trên Flickr

Rồi xong, lên đường nào. Trên đường đi có rước lũ bạn. Tổng thời gian đi của em là 6 tiếng 30 phút. Em lên Đà Lạt là 7h30 sáng.

Cảm giác thấy được hồ Xuân Hương nó cứ lạ lạ. Khác mà quen. Cái hồ vẫn như vậy, vẫn có một vẻ gì đó yên tĩnh và trầm lặng. Chỉ có xung quanh hồ là đông đúc hơn, nhiều cảnh vật hơn, nhiều thứ để sống ảo hơn.

Nhưng chưa vội, đi ăn sáng rồi tiếp tục, đói cả đêm rồi còn gì. Ăn sáng xong thì tụi em bắt đầu đi dạo hồ Xuân Hương và check-in Đà Lạt. Em check-in ở những chỗ sau, các bác chiêm ngưỡng ạ.

[​IMG]IMG_20170819_080701 by Nhật Phạm, trên Flickr
    Thằng bạn em!

[​IMG]IMG_20170819_094334 by Nhật Phạm, trên Flickr
    Xe em đây :))

[​IMG]Dalat by Nhật Phạm, trên Flickr
    Xe và gái. Cô bé này là lần 2 em gặp. Đây là nhân vật đã góp phần để lại cho em nhiều cảm xúc hơn về Đà Lạt. Nếu em có đọc được bài viết này bằng một cách nào đó! Anh xin được cám ơn em về 3 ngày vui vẻ mà em tạo ra cho anh!

[​IMG]IMG_20170819_094538 by Nhật Phạm, trên Flickr

Cảnh Đà Lạt đông đúc, khá chật chội.... Nhưng sao em vẫn cảm thấy vắng, và trầm lặng một cách kì lạ. Sự ồn ào náo nhiệt nơi phố phường khó kiếm tại nơi đây. Thay vào đó là sự yên ả, nhẹ nhàng. Đôi khi các bác xe nghe tiếng xe bóp kèn :)) Đặc biệt là mấy chỗ ngã tư ấy.

Rời bỏ trung tâm, em bắt đầu đi đến những nơi khác. Ví dụ: nhà văn hóa thiếu nhi, Ga xe lửa.

Nhà văn hóa thiếu nhi là nơi tập trung rất nhiều nam thanh nữ tú đến sống ảo tại cái sân khấu ngoài trời. Tuy nhiên, nó khóa mất tiêu cmnr. Buồn thật, làm em không được sống ảo :( Em chỉ chụp được vài tấm tại đây thôi.

[​IMG]IMG_20170819_090035 by Nhật Phạm, trên Flickr

Đi Ga xe lửa nào.!!! Vé 10k hay 5k gì đấy :)) Không ảo như trong hình nhưng em vẫn chụp được vài tấm ảo :D Các bác cứ gạch đá ạ.

[​IMG]Civic and Dalat, and me by Nhật Phạm, trên Flickr
    Tấm này khá đặc biệt :D
    Em đứng xa xa, có 2 thanh niên đang đứng trước đầu xe em để sống ảo các bác ạ :)) Chứng tỏ Civic đẹp từ lần đầu tiên. Em bén duyên với vợ cũng là do tiếng sét ái tình đấy các bác :D Test Civic xong em không qua test Mazda 6 nữa luôn :D

Tham quan ga xe lửa xong là cũng 12 giờ rồi. Tụi em ăn cơm rồi về villa. Em chỉ muốn được vào phòng càng nhanh càng tốt, vì tác dụng của Coffee + Redbull sắp hết rồi :)) Tới chỗ là em lao vào đi tắm rửa gấp. 1h30 là em đã chổng cẳng tới 5 giờ chiều.

Buổi chiều tại Đà Lạt. Cơn mưa quái đãng. Kéo dài tận 2 tiếng đồng hồ, từ 5 giờ đến 7 giờ. Em cảm thấy còn khá may mắn. Ra đường đi chơi thôi. :D

Ơ mà.......Đà Lạt nóng thế này cơ à. Em mặc cái quần đùi, áo thun mà đi ngoài đường cứ như không :( Nhiệt độ tầm 22 độ hay 24 độ là cao :( Em bị hụt hẫn nhẹ. Nhưng không sao, mát vậy cũng đỡ hơn Bình Dương nóng nực :D 30 độ là ít :D

Em chọn được một quán khá tốt, đồ ăn cũng ổn định và ngon. Quán tên là gì đó em quên tên rồi, chỉ chụp tấm hình đồ ăn thôi. Em mời các bác dùng cùng em :))
    p/s: Quán có rượu Tinh Trùng các bác ạ :)) Thực chất là rượu gạo nhưng mà quán đặt tên vậy cho sốc. Uống và rất sướng :)) Khuyên các bác nên thử.

Ăn xong rồi thì dạo bờ hồ nào :)) Ăn bánh tráng nướng, đi chợ Đà Lạt. Rồi các kiểu các kiểu. Em cảm thấy khoảng này rất giống với lúc em đi Đà Lạt 10 năm trước. Em bước trên những bậc cầu thang mà nhớ mình ngày xưa :D Mặc bộ đồ bộ để ngủ, uống đậu xanh đá, vừa uống vừa run :D Có cô người yêu để năm tay đi khắp Đà Lạt, ăn uống khắp nơi. Hạnh phúc thì phải biết.

Khoảng 11 giờ, tụi em về phòng nghỉ ngơi lấy sức, dành lực cho cuộc tổng tấn công ngày mai lên khắp Đà Lạt :)) 6h sáng là phải dậy nên em quyết tâm ngủ cho ngon. :D (Bình thường 7 giờ em mới dậy)

Tổng kết lại, em khá vui vẻ với ngày đầu tiên ở Đà Lạt. Cảm nhận nhiều thứ, và hiểu rõ hơn về Đà Lạt. Nếu nhìn thật sự, em thấy Đà Lạt cũng khá bình thường so với Bà Nà Hills và Sapa. Tổng quan thì mọi thì của Đà Lạt đều đổ dồn về mặt hồ Xuân Hương phẳng lặng, yên bình. Người dân sống khá phẳng lặng, chỉ có nhưng nơi tập trung nhiều khách du lịch là nhộn nhịp.

Em xin tạm dừng và update tập 2 sau ạ.

Cám ơn các bác đã theo dõi!
    Chỉnh sửa cuối: 23/8/17
    duypd, buongxuoiq8, vmode_dr5 người thích bài viết này.
  5. lamp0123

lamp0123 Tập Lái

trùng hợp e cũng vừa mới lên đà lạt hôm vừa rồi luôn, rất muốn ở lại không muốn về lại hcm luôn
    unorthedox thích bài này.
  6. taylaiyeu

taylaiyeu Hạng B2

tuổi trẻ tài cao
    vmode_dr thích bài này.
  7. unorthedox

unorthedox Hạng B1

Cám ơn bác đã ủng hộ. :D

Làm liền đi bác. Nhưng có vẻ không còn lạnh như xưa.

Cám ơn bác ạ!
    Điệp Phạm - Trẻ thích bài này.
  8. unorthedox

unorthedox Hạng B1

Em cập nhật chuyến đi ngày một và ngày 2 luôn nhé các bác. Tặng thêm cho các bác chuyến đi Vũng Tàu của em cách chuyến Đà Lạt vài ngày sau.

Ngày 2:

Mọi thứ bắt đầu từ 7 giờ sáng, trời Đà Lạt hôm nay có tí gì gọi là lạnh lạnh, vẫn không có sương các bác ạ. Hay tại em dậy trễ quá nên không thấy sương mù trên Đà Lạt. Tuy nhiên, ra xe thì xe khá lạnh và động rất nhiều nước trên thân và kính. Dự đoán đêm hôm trước là một đêm khá lạnh. Em thì ấm ấp trong chăn nên chả quan tâm gì luôn :D hị hị!

Em đã vào lại được Flickr. Lịch trình trễ cũng một phần do lễ nên em đi nhong nhỏng miết, chả viết được gì.

Chúng ta tiếp tục chương trình nào. (Em ngưng viết một thời gian, do tình hình bất ổn và bận)

Á à! Đi ăn sáng trước đã. Đi chơi mà đói thì làm ăn sao đây? Em và tụi bạn cùng vi vu nhẹ nhàng đến một tiệm bánh mì nhỏ nằm trong hẻm. Tiệm này khá nổi tiếng, và ngon. Em đoán thế vì tụi bạn em nhất định phải ăn sáng ở đây, và em thì cũng thấy quán đông. Được gặp cả diễn viên điện ảnh nữa cơ, nhưng mấy bác của thế hệ trước.

[​IMG]Met some stars by Nhật Phạm, trên Flickr
    :3

Ăn sáng, trò chuyện cũng phải đến 8 giờ. Tụi em quyết định đến điểm đầu tiên - Liang Biang. Em giao xe cho bạn em chạy, em ngồi sau để ngắm cảnh Đà Lạt. Vui lắm các bác ạ.........khóc luôn. Khi em đã giao ghế tài, thì em phó mặc cuộc đời, chạy sao đừng bị tai nạn thôi. Bạn em lái, bồ nó cầm điện thoại dẫn đường. Lạc đường 30 phút. Một hồi sau lạc lên núi luôn.
    - Nguyên nhân: Thay vì tìm đường đến khu du lịch Liang Biang, tụi nó tìm đường lên thẳng núi.
    - Kết quả:

Bài học kinh nghiệm:
    - Muốn đi đến đâu thì gõ cho đúng từng chữ nhé các bác.
    - Civic có khả năng off road nhẹ cũng tốt, nhưng các bác xe đau tim lắm đấy :D ruột đứt từng đoạn.

Sau đó, em lên cầm lái chạy thẳng về tp trong vòng 15p, tìm chỗ rửa xe. Hẹn lịch rửa lúc 10h30. Tụi em còn dư thời gian, nên đi Thác Datanla. Có máng trượt cũng vui lắm các bác. Em sẽ gửi video sau nhé. Còn sau đây là hình tại thác ạ:

Cảm nhận của em: Thác đẹp, khai thác tốt, có nhiều loại dịch vụ hơn so với mấy cái thác em đi ở Sapa. Lưu ý là ở Sapa thác ảo hơn vậy, và các bác có thể xuống thác dọc nước nếu muốn (Tự chịu trách nhiệm nhé) :D

Đến giờ, tụi em quay lại thành phố và đi rửa xe... Rửa xe xong rồi đi ăn trưa. Vẫn quán đó, cái quán hôm qua em ăn trưa. Đáng lẽ hôm nay em định sẽ đi quán khác, nhưng em nghĩ vào đây có việc tí. Thế rồi vẫn cái bàn cũ, vẫn món cũ, vẫn cô phục vụ đó. Em hỏi cô ấy: "Trà này là trà gì vậy em". Vẫn câu trả lời y hệt hôm em qua:"Dạ. Em không biết nữa". :v Em thua luôn.

Ăn xong tụi em qua thiền viện Trúc Lâm. Nơi đây là nơi em nhớ nhất, không thể nào quên được. 10 năm trước cũng ở nơi này. 10 năm sau cũng ở nơi này. Tuy nhiên, con người ấy đã thay đổi rất rất nhiều. Vào chùa, tịnh tâm nhìn lại bản thân mình các bác ạ. Nhìn gì đã trãi qua: hạnh phúc, khổ đau, bàn tay va chạm cuộc sống. Em không muốn quay về tuổi thơ của mình, vì em nghĩ cái gì tuyệt vời nên chỉ lướt qua một lần. Tuổi thơ cũng vậy, cấp 3 cũng vậy, tình yêu cũng vậy. :D
    Ngồi tầm 30p trong chùa, chán quá, tụi em bắt đầu dạo hồ Tuyền Lâm, đi đến vườn hoa Lavender. Ông trời không thuận lòng người hay sao ấy. :( Em chỉ còn cách vườn hoa ấy 1 xíu nữa, chừng 100m - 200m nữa. Trời mưa như trút nước, gạt mưa bật maximum, mà vẫn cảm thấy khó nhìn hơn bình thường. Tụi em đổi tài. Em quay đầu xe lại để ra khỏi nơi này. Vừa ra khỏi khu vực này, gần đến chùa thì mưa tắt dần :v Trời đựu.

Sau đó, tụi em đi dạo qua Dinh Bảo Đại - Trời mưa - mưa lâm râm - rồi mưa to sau đó. Cái trời mưa Đà Lạt khiến lòng người ta nhẹ nhàng đến kì lạ. Đi dưới mưa thật thích. Mưa chạm vào da, mưa chạm vào tay. Mưa chạm tới đâu, lạnh tới đó....Song, văn chương là thế, chỉ khi nào các bác ngồi trong xe hơi thì thấy vậy. Mưa Đà Lạt là nỗi ám ảnh cho những người phải chạy ngoài đường. Cái lạnh thấu đến từng đốt sống. Mưa như trút hết cả nỗi cô đơn của bầu trời lên từng thứ ở Đà Lạt này.

Em không chụp ảnh nhiều khi ở Dinh, nhưng các bác tham khảo :D

Mưa ngớt, tụi em về phòng, nghỉ ngơi nhẹ.

Tối hôm ấy là một buổi tối khá lạnh, em phải công nhận thế. 18 độ C. Em thì cảm thấy không ở mức lạnh phải mặc áo hay trùm kín từ đầu đến chân. Em vẫn mặc quần đùi, áo thun, chân mang giày bước ra đường. Nhưng bạn em thì quần dài, áo tay dài, mang giày :)) Than lạnh quá. Hoạ chăng do em ngồi máy lạnh từ sáng đến chiều nên quen chăng?

Tụi em đi ăn gì cho nóng trước đã. Tụi em quyết định đi ăn lẩu. Lẩu gà lá É. Em chả biết lá é là lá gì luôn. Thôi ăn đại. 4 người cái lẩu 250k, ăn muốn thở oxy luôn các bác :D Ngon mà chất. Quán thì các bác cứ search google là ra thôi. Có nhóm tây đến ăn nhưng có anh bạn không ăn được gà nên đi ra. Bác chủ ra ngồi bấm điện thoại google translate thấy thương nên em ra làm thông dịch viên luôn :D. Quán đông nhưng phục vụ cũng khá nhanh. Mồi ngon, em xinh, trời lạnh mà thiếu mỗi rượu. Cay thật.

Ăn xong, tụi em đi dạo Đà Lạt để ăn được cái kem quần què gì đấy. Khổ nổi nó đóng hết đường lên vì đến giờ cho phố đi bộ. :( Đi muốn mòn lốp mới có chỗ đỗ xe, đỗ xong thì nó cho xe đi lại bình thường. What!? Nhưng tụi em quyết định đi bộ. Trời ạ! Đời có ai than lạnh lại đi ăn kem không cơ chứ. Đi mãi đến được quán kem. Kem Pơ. Trời lạnh, ăn kem pơ :D Vui lắm các bác. Nên thử.

Ăn xong rồi về, tụi em đi dạo kiếm chỗ nào bán bia, mua chục lon về phòng. Đánh bài + uống bia :)) Chơi bời đến 12 giờ thì đi ngủ. Sáng hôm sau về.

Sáng cuối cùng là sáng đau thương đấy các bác. Mọi thứ đều diễn ra bình thường cho đến khi em ra đến bùng binh chợ Đà Lạt. Bác ấy già rồi mà bác vẫn chạy như gió. Bác ôm đầu xe em xong, còn bảo em chạy ẩu. Lạ là em chạy ẩu mà bác xanh mặt, em chưa kịp kêu công an, hay người đến giải quyết thì bác chạy tám kiếp :( Cay!

Em đã ôm bùng binh rất nhẹ nhàng, vào đường chính cũng rất nhẹ nhàng. Em đang muốn dạo thành phố, cưỡi "xích thố", xem hoa cơ mà :( Tụt mood luôn các bác.

Hồi mood nhanh chóng, tụi em rời Đà Lạt lúc 9h. Trên đường về tụi em ghé trang trại bò sữa Organic Vinamilk. Em đã được biết đến những trang trại kiểu này từ rất lâu: em nghiên cứu về phương pháp kinh doanh bền vững. Nếu bác nào học kinh tế chắc có nghe qua: Tripple Bottom Line.

Đẹp, rất đẹp nhưng hình như em đi nhầm trang trại hay sao ấy. Chỗ em đến không có con bò nào, chỉ có một cái nhà máy thôi. :v Tuy vậy vẫn sống ảo được.
    Mời các bác chiêm ngưỡng.

Sau đó, tụi em rời khỏi đó. Trở về Bình Dương. Kết thúc chuyến đi vào lúc 4h30 ngày 21/8/2017 :D

Mỗi chuyến đi là những học hỏi. Em đã cảm nhận được rất nhiều thứ. Những cảm nhận nhỏ lẻ, những thay đổi nhỏ trong cuộc sống có lẽ em sẽ không nói ra. Em xin được dành một tí gì đó cho riêng bản thân mình. Xin cám ơn các bác đã theo dõi bài viết. Nếu có điều kiện, em sẽ đăng tải video của mình lên cho các bác xem cho đỡ mỏi mắt :D

Hehe! Chúc các bác một ngày tốt lành!
    Chỉnh sửa cuối: 7/9/17
    chinming, hibiki, thanhtranngoc7 người thích bài viết này.
  9. Kinhnguyen

Kinhnguyen Tập Lái

20 tuổi mà đã có xe riêng khâm phục anh quá đó
    Latumi thích bài này.
  10. Điệp Phạm - Trẻ

Điệp Phạm - Trẻ Hạng D

Không có gì ..))
    LatumiMinhox thích bài viết này.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề:
227.664
Thành viên: