Tập Lái
31/7/18
31
10
8
Kiên Giang
Đà Lạt - Phan Thiết hay Phan Thiết - Đà Lạt?

Em ở miền Tây, dự định chở vợ và 2 con (có 1 con mới 6 tháng tuổi) đi chơi xa một chuyến. Em lái xe được 5 năm rồi, nhưng lần đầu tự cầm lái đi xa như vậy! Nhờ các bác kinh nhiệm tư vấn em về đường xá, chỗ ăn nghỉ ạ? Nên đi Đà Lạt rồi xuống Phan Thiết hay ngược lại ạ? Xe e sedan ạ! Thanks các bác ạ!

Last edited by a moderator:
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Thường nhà em đi Phan thiết Mũi né tắm nắng tắm biển trước, xong mới chạy lên Dalat tham quan hay nghỉ dưỡng với không khí cao nguyên. Theo em thì đi du lịch từ nóng sang lạnh sẽ dể chịu hơn là ngược lại.
Bác chưa quen đường xa, cũng nên đi Phan Thiết trước, đường bằng dể chạy. Xong thì theo QL.28B leo đèo Đại Ninh hoặc QL27 đèo Ngoạn Mục, chưa quen đường đèo nên gặp đường khó- thì lên đèo an toàn hơn là đổ đèo. Khi về theo QL20 xuống đèo Prenn và Bảo Lộc sẽ cảm thấy đơn giản hơn nhiều.
Tóm lại cứ theo nguyên tắc khó trước dể sau, nóng trước lạnh sau là OK.
Bác tham khảo các mục trong bài Dalat A đến Z sẽ có nhiều thông tin cần thiết cho chuyến đi của nhà bác.
P/s xe sedan nhà bác như hình, nếu leo đèo Đại Ninh hay Ngoạn Mục nên chuyển số bán tự động sẽ lên khoẻ hơn.

Hạng B2
30/3/18
206
619
123
Kinh vậy mazda2 dám đi xa vậy lun..em ở cần thơ chạy con altis ko dám đi xa sợ mệt:D Từ ngày mua xe giờ đi xa lắm cỡ vũng tàu :D

Tập Lái
31/7/18
31
10
8
Kiên Giang
Thường nhà em đi Phan thiết Mũi né tắm nắng tắm biển trước, xong mới chạy lên Dalat tham quan hay nghỉ dưỡng với không khí cao nguyên. Theo em thì đi du lịch từ nóng sang lạnh sẽ dể chịu hơn là ngược lại.
Bác chưa quen đường xa, cũng nên đi Phan Thiết trước, đường bằng dể chạy. Xong thì theo QL.28B leo đèo Đại Ninh hoặc QL27 đèo Ngoạn Mục, chưa quen đường đèo nên gặp đường khó- thì lên đèo an toàn hơn là đổ đèo. Khi về theo QL20 xuống đèo Prenn và Bảo Lộc sẽ cảm thấy đơn giản hơn nhiều.
Tóm lại cứ theo nguyên tắc khó trước dể sau, nóng trước lạnh sau là OK.
Bác tham khảo các mục trong bài Dalat A đến Z sẽ có nhiều thông tin cần thiết cho chuyến đi của nhà bác.
P/s xe sedan nhà bác như hình, nếu leo đèo Đại Ninh hay Ngoạn Mục nên chuyển số bán tự động sẽ lên khoẻ hơn.
Thanks bác !

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
@Sixsense: Quan điểm em thì ngược lại, lên DL trước, thưởng thức cái lạnh của DL để cảm nhận mình thực thụ thích hay không thích cái không khí này. Đà Lạt đôi khi lạnh mà còn mưa nữa nên khi về Phan Thiết thì vẩy vùng thoải mái với sóng nước sau đó quay về.
Cung đường thì như bác nói, khó trước dễ sau. Cứ tiến lên và thả dốc trôi về xuôi...thong thả nhẹ nhàng.
@quocminh67000000: Xe chạy đường dài tốt hơn chạy lòng vòng tp bác ơi. Đường xa mình chạy đủ công suất máy, chạy đều trên một quãng đường dài, máy sẽ đều máy hơn là chạy tà tà lúc nhanh lúc chậm, thắng thì luôn nhấp nhả.
Khi xưa matiz 0.8l của em còn leo tới Đà Lạt, giờ xe các bác là quá ngon rồi.

Tập Lái
31/7/18
31
10
8
Kiên Giang
@Sixsense: Quan điểm em thì ngược lại, lên DL trước, thưởng thức cái lạnh của DL để cảm nhận mình thực thụ thích hay không thích cái không khí này. Đà Lạt đôi khi lạnh mà còn mưa nữa nên khi về Phan Thiết thì vẩy vùng thoải mái với sóng nước sau đó quay về.
Cung đường thì như bác nói, khó trước dễ sau. Cứ tiến lên và thả dốc trôi về xuôi...thong thả nhẹ nhàng.
@quocminh67000000: Xe chạy đường dài tốt hơn chạy lòng vòng tp bác ơi. Đường xa mình chạy đủ công suất máy, chạy đều trên một quãng đường dài, máy sẽ đều máy hơn là chạy tà tà lúc nhanh lúc chậm, thắng thì luôn nhấp nhả.
Khi xưa matiz 0.8l của em còn leo tới Đà Lạt, giờ xe các bác là quá ngon rồi.
Thanks bác ! Sẵn tiện cho em hỏi chỗ ăn nghĩ ở 2 điạ điểm trên ạ !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Em thì cùng ý kiến bác 6, PT trước và ĐL sau. Mazda 2 thì đi xa ngon chán có gì phải ngại, Morning còn xuyên Việt được. Bé nhà e lúc 5 tháng e đã cho đi ĐL rồi k sao cả.
Bác miền tây mà ở tỉnh nào mới được? Long An hay Cà Mau? tụi em mới biết đường tư vấn địa điểm dừng chân, nghỉ ngơi dọc đường cho bác được. Chưa đi xa thì đi cẩn thận tí là được k sao cả, có lần đầu sẽ có lần sau bác à :D