Hạng B1
9/3/16
81
106
33
37
Cái đường từ BT lên DL qua nhà máy thủy điện DN đi vắng vẻ quá, ổ gà ổ voi tùm lum, cháu đi mấy lần phải lùi xe lại tránh (lỡ phóng nhanh ko nhìn kỹ :D ), các cô chú đi cẩn thận, nghe nói xưa đường này có cướp ghê lắm, giờ thì chỉ có bọn dân tộc đi thôi, thình thoảng có xe 16 chổ, tuy nhiên đường trống, khỏi sợ container hay xe khách.

Hạng D
19/6/12
1.438
6.551
113
Cảm ơn các bác vẫn còn thích và yêu Đà Lạt, the French-inspired city of eternal spring.
Từ ngày mới đậu tú tài, em đã năn nỉ bố mẹ cho lên học khoa Quản tri Kinh Doanh ở ĐH Dalat nhưng bị từ chối. Sau 1975 thêm nhiều lần em làm việc và sống ở đây, nhưng rồi vẫn phải quay về Saigon. Mãi đến sau này khi sắp nghỉ hưu mới có thời gian trở lại phố núi, tháng nào cũng đi, càng đi lại càng yêu Đà Lạt, và mỗi chuyến đi lại khám phá thêm được nhiều điều mới lạ.
Resort nơi gia đình nghỉ có tên đầy đủ là Dalat Edensee Lake Resort & Spa nằm bên hồ Tuyền Lâm. Cái homestay là dự định ấp ủ của em, chưa thành hiện thực. Các bác có thể tham quan Vanda Garden Hill, homestay cũng của một oser, bác @bluesun - rất đẹp, bác ấy rất là nghệ sĩ, và cuối tuần sẽ có dịp ngồi nhấp chút rượu nóng hàn huyên với anh chàng MPK trong cái lạnh phố núi.
Rất mong có dịp nào đó được gặp thêm aeOS trên đất cao nguyên này.

Các anh CNLer sao không off 2-9 này ah? off tại dalat?

Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Sao ai cũng yêu Đà Lạt, hay chỉ ACE OS rất rất yêu Đà Lạt thực sự mới bình luận tình yêu và nỗi nhớ nhung của mình vào bài viết của Bác chủ ???. Còn em, có lẽ không nhiều lắm. Nhưng kỷ niệm về nó thì lại khá nhiều (Nhiều với em có nghĩa là từ 2 trở lên - Em xin cắt nghĩa cho rõ). Đó là lần đầu tiên cả nhà em chạy xe từ Phan Rang Tháp chàm lên Đà lạt em bị bắn tốc độ (khúc nào đó thuộc thị tứ khi qua Tháp Chàm khoảng 20 km) 62/50 - Bị bằng bằng khi qua dải phân cách cứng dc đúng 100m (xe em có camera hành trình), đó là cảm giác phiêu bồng khi cả nhà em leo đèo, xuống núi trên con đường vắng teo người và xe qua lại từ Đà Lạt về Gia Nghĩa _ĐNông, đó là cảm giác nhớ nhớ, quên quên khi được chở cả 3 thế hệ ghé thăm ĐL, mà một nửa trong số thành viên bị sốt, phải hủy cuộc vui quay về,...
Đà lạt trong em là vậy đó. Cái khổ nó nằm ngay chỗ sướng, đó là V1 lại rất yêu ĐL. Người ta bảo " Vợ mình vui, mình mới vui"
Vậy Bác chủ có thể truyền cho em ít " thành công lực" -Đà Lạt ma thần chưởng " để em cùng vui với cả nhà được không??? Hầu rượu Bác chủ

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Nếu bàn về Dalat ma muội, xin được trích cảm xúc của Trịnh Công Sơn khi vào một phòng trà nhỏ ở phố núi, lần đầu gặp Khánh ly - buổi gặp mặt của định mệnh (trích nhật ký TCS)
“J’entends siffler le train (tạm dịch Đợi tiếng còi tàu) quấn chặt cổ anh như một loài rắn, quấn chặt thân anh, quấn chặt ngực anh – anh co mình ngồi im, tiếng hát Khánh Ly thả xuống, trải dài, chạy quanh vùng bóng tối , trói gọn anh vào một j’ai failli courir-vers-toi, j’ai failli crier-vers-toi (tạm dịch suýt nữa anh đã chạy về phía em/suýt nữa anh đã khóc với em) và một tiếng hát khác nhỏ hơn – âm thầm lôi phăng anh đi về một vùng cao hơn, xa hơn có tiếng đàn guitar rất đục và vùng lá xanh non buổi chiều trong con mắt đốt bằng lửa mặt trời..."
Đà Lạt vẫn còn là nơi để trở về và khám phá

Bìa phải là KL&TCS năm 1965 ở Dalat

Còn hiện thực hơn, với những aeOS yêu Dalat bây giờ, có thể chỉ là những sớm mai thức dậy dạo quanh hồ khi mặt nước còn mờ hơi sương, có thể chỉ là buổi chiều lang thang trên các con phố cũ ngắm từng nhóm nữ sinh đi học về trong đồng phục áo dài trắng cùng chiếc áo len xanh hững hờ bên ngoài, có thể là ngồi xe chạy ngang Xuân trường với nhà cửa đặc trưng phố núi để dừng chân ở đèo D'Ran và ngắm hồ Đơn dương phía xa trong cơn mưa nhỏ hạt, hoặc nếu có sẵn con xe 4x4 thì băng đồi đến thăm những con thác nhỏ không tên đâu đó trong rừng. Nhiều lắm không thể nói hết, chỉ biết một điều là Dalat không đọng lại trong ký ức bằng những khu du lịch bán vé chen chúc người và người.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/5/09
209
265
63
Đọc bài của bác @Sixsense cảm xúc quá. Cháu tiếc là đợt rồi cháu đi sớm. Không gặp bác giao lưu ở Đà Lạt được. Lần sau có đi Đà Lạt, cho nhà cháu theo với.
Bác về hưu rồi và yêu Đà Lạt như vậy. Bác xúc tiến nhanh cái homestay đi Bác. Để anh em có chỗ dừng chân giao lưu.
Ở Sàigòn bữa nào rãnh, bác Sixsense ới cháu đi cafe giao lưu nhé.
Cám ơn bác đã truyền thêm cảm hứng cho cháu.

Hạng B2
22/3/12
366
753
93
View attachment 749356
Khuôn viên khá đẹp và rất nhiều cây xanh, xe nào có logo OS là của tui :)
View attachment 749357
Gia đình tự sướng bên hồ bơi
[ !
HÌnh resort ở Phan Thiết là ANANTARA phải không bác @Sixsense ?
E định lễ 2/9 đi DaLat, bác cho hỏi KS Nhật Vy ở đường Hoàng Hoa Thám ở OK không bác ? (Thấy trong hình cũng đẹp, do mấy OSer bên hội Camry chỉ ),
tks bác @Sixsense

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Vâng, ra Mũi Né nhà em ở Anantara do có quen sale bên đó được tính giá tốt
KS Nhật Vy hơi xa trung tâm là dạng biệt thự mới khá tiện nghi, giá hợp lý, nếu có xe riêng để đi lại thì không có gì bất tiện. Em chỉ đến chơi chứ chưa ở lại, nhưng người quen thì khen nhiều hơn chê. Từ đây có thể đến Rainy cafe hay Home cafe khá gần. Hoặc muốn nghe nhạc thì tối ghé phòng trà Song Vy (Nguyễn Du) hoặc Diễm Xưa (Khe Sanh đầu đèo Mimosa) rất tiện.