Hạng C
26/1/10
971
0
0
39
thành phố hồ chí minh
Tháng 7 thường niên là Đại lễ Vu Lan báo hiếu, em xin mạo muội lập thớt này không dành riêng cho PC mà cho cả OS.
Tình hình thì em mới tham gia diễn đàn và thấy tất cả thành viên trên OS ai cũng có tấm lòng hảo tâm, rằm tháng 7 hàng năm là ngày thể hiện lòng tôn kính cha mẹ của mỗi người (mỗi ngày cũng phải có hiếu nhé chứ không riêng gì tháng 7 này), người thì đi chùa lạy phật, người thì đi làm từ thiện ..v.v.v..Thiết nghĩ mỗi người chúng ta,dù ít dù nhiều thì cũng bày tỏ tình cảm của mình với ông bà cha mẹ tại nhà.
Em lập thớt này kêu gọi mọi người cùng nhau góp mỗi người một ít có thể là : bánh ngọt, mì gói, cháo gói, bánh tây, sữa tươi, sữa đặc có đường, áo ấm cũ không dùng nữa...nói chung là thức ăn, mỗi người góp đến đâu hay đến đó, ở nhà mình tự chia phần ra rồi cột thành từng phần quà để biếu các cụ già neo đơn ở Trại Nuôi Dưỡng người già neo đơn tại xã Phước Hòa, tỉnh Bình Dương.
31/8 là đúng ngay rằm, ngay ngày thứ sáu, em nghĩ chắc có thể một số thành viên trên diễn đàn này rãnh, mình sẽ off vào ngày này đi tặng quà cho các cụ, để góp phần xua tan nỗi trống vắng con cháu, mang đến hơi ấm tình người.
Em đã từng đi được 1 lần với các phật tử và sư thầy trên tỉnh Bình Phước, theo em nhớ không lầm thì ở nơi này có khoảng vài ngàn cụ, vậy mình góp được bao nhiêu thì góp cho tâm mình thanh tịnh, cho lòng mình nhẹ nhàng và cái chính là mang hơi ấm tình thương đến cho các cụ.
Em xin hết!

Trung tâm dưỡng lão Chánh Phú Hòa thuộc huyện Bến Cát, tỉnh Bình dương. Khuôn viên trung tâm rộng khoảng 14 mẫu, cơ sở vật chất tương đối tốt; vì diện tích khá rộng nên các trại được bố trí theo từng phân khu chức năng, gồm các trại giành cho các cụ già, thiếu nhi, tâm thần, bại liệt, bại não...
Sau khu nhà hành chính là 9 dãy nhà giành cho các cụ nằm khuất sau những hàng cây rợp bóng; mỗi dãy nhà khoảng 30-50 cụ. Theo số liệu của trung tâm hiện nay tập trung khoảng 1400 người, trong đó có 378 cụ.
Trung tâm thật rộng, trước mặt là dãy nhà hành chính và khu nhà khách; xa phía bên trái là dãy nhà của các cụ

Các nhà hảo tâm, gữi đến Trung tâm những món quà nặng nghĩa tình

Khẩn trương xuống trại thăm các cụ

Thăm hỏi các cụ

Bệnh mệt nhưng có khách đến thăm cụ mừng lắm, cứ chực ngồi dậy để chào

Hôm nay cụ yếu rồi, trái gió trở trời cụ đau mãi

Chẳng mấy khi có khách đến thăm nên cụ cứ bịn rịn

Được cho quà cụ quý lắm

Rồi khi khách về cụ mãi trông theo

Trời về chiều, nắng xiên xiên, cụ đợi ai mà dợm bước..

Lần từng bước, cụ xuống thang thật khó

Với cụ, công việc thật nhọc

Người già thường ngồi buồn, một mình

Bếp đã tắt mà vẫn ấm nóng