Hạng C
14/12/14
670
2.646
93
Đăng kiểm - em phải làm sao đây?

Hôm nay em vừa đăng kiểm xong. Số là em có cái thùng cao bán tải. Lúc trước em mua xe thì chưa có thùng, sau này mua thùng gắn thêm vào. Thùng không cao quá chiều cao nóc xe. Nói chung là hợp lệ.[pagebreak][/pagebreak]

Em cũng có tìm hiểu trên mạng và biết là có thông tư cho phép bán tải lắp thùng sau, nhưng cục đăng kiểm vẫn chỉ đạo cho các trung tâm đăng kiểm thu phí 610 ngàn để làm biên bản nghiệm thu cải tạo.

Sáng em ghé bên đăng kiểm Bình Hưng Hoà, bên đó em gặp anh phụ trách. Anh ta nói phải về gặp nhà cung cấp nắp thùng để lấy tờ khai gì gì đó nghe nhảm ơi là nhảm, nên em biết chỗ này chỉ chuyên làm đăng kiểm cho xe tải còn xe con thì gây khó dễ để họ phải bỏ đi. Ok em qua Hồng Hà.

Có chút rắc rối trường hợp của em là em lên mâm 18 của Wildtrak. Mâm cũ của em 16 bản XL. Nên để đăng kiểm ok em phải đi thuê mâm 16 và bộ lốp mất 500k.

Em sợ là chiều nay là chiều thứ sáu rồi. Tuần tới bận nhiều việc và đã thuê bộ mâm lốp rồi nên chỉ muốn đăng kiểm cho xong.

Em vô Hồng Hà được chỉ qua anh phụ trách vụ cải tạo thùng xe và được đề nghị giá 2.5 tr thẳng thừng. Em hỏi ủa em nghe nói 610 hay gì đó mà. Ảnh nói 610 là phí nhà nước thôi, phần còn lại là phí bôi trơn. Em nghĩ trong bụng bôi trơn gì kinh khủng quá, mấy ảnh làm như dân chạy xe bán tải là đại gia không bằng. Em dùng xe làm nông, chở hàng phờ râu, kiếm 1.85 tr đâu phải chuyện chơi? Mà việc em gắn thùng và làm thủ tục là hợp lệ và họ là những người làm thủ tục công quyền phải có trách nhiệm làm cho em chứ?

Thế nên em nghĩ tới chuyện qua trung tâm đăng kiểm khác. Nhưng xế chiều rồi, mâm bánh thì đang thuê. Em thấy cám cảnh quá, nên ráng năn nỉ giảm giá. Rốt cục giảm được còn 1.8 tr trọn gói.

Sau khi giấy tờ xong xuôi em mới nhận ra rằng theo luật, em có quyền đăng ký thay đổi kích cỡ lốp và mâm lên mâm 18, vì thông số nhà sản xuất cho phép và ghi lên cửa xe. Em luôn tiện hỏi giá nhiu, được trả lời là 1 triệu.

Sau khi đóng phí đường bộ 3.8 tr (cho 1 năm 9 tháng vì 3 tháng còn lại em không đủ tiền đóng), em ra về mà lòng nặng trĩu. Có cái gì sai sai về cái nhà nước này.

Thứ nhất vì sao luật đã như vậy nhưng vẫn có cơ quan tự ra cơ chế để lách luật và tận thu, và cấp dưới của họ có quyền đòi hỏi một số tiền bôi trơn khủng khiếp tới vậy?

Thứ hai, vì sao các con đường em đi hàng ngày, cụ thể là Vĩnh Lộc B - Bình Chánh, ổ gà ổ voi khắp chốn tới nỗi có lần đạp xe đạp xóc quá cái ví của em bay ra khỏi túi và mất luôn. Thế nhưng em lại phải đóng phí đường bộ 1 năm hơn 2 triệu, nhưng hễ chạy xe trên một con đường tương đối tạm được một tí thì phải đóng phí BOT cao ngất ngưởng.

Thứ ba, tại sao mọi nhân vật trong cơ quan công quyền lại nhân mọi sơ hở nhỏ nhất của mình để moi tiền. Như CSGT thì coi như là dân phải đóng phạt để nuôi họ chứ không phải ngân sách nuôi. Còn hải quan, em nhớ có lần em chạy xe qua Lào chỉ vì trên tờ giấy ghi sai tên cửa khẩu đến mà hải quan đòi em phải trả 2 triệu mới cho xe qua.

Em biết nói ra những điều này là đụng chạm đến những chủ đề nhạy cảm. Nhưng em tự hỏi không biết đến bao giờ mới hết bị bóc lột đồng tiền mình khó khăn làm ra một cách quá nhẹ nhàng như vậy? Em có thể im lặng và chấp nhận thực tế, nhưng cũng nghĩ tại sao không nói ra để góp phần cho họ thay đổi, dù có thay đổi hay không... là lựa chọn của họ chứ không phải của mình.

Phải chăng mỗi người sống đều có sứ mệnh của riêng mình. Những người làm dịch vụ công có sứ mệnh giúp cho xã hội hoạt động trơn tru và thuận lợi, nếu họ lấy quyền lực đó để trục lợi thay vì hoàn thành sứ mệnh của mình. Thì nhân quả sẽ báo ứng, đồng tiền họ kiếm được dễ dàng sẽ nhanh chóng mất đi, còn chính họ sau này, kiếp sau này, con cháu họ sẽ khó ngóc đầu lên nổi. Phật đã nói thì khó có sai.

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/10/15
1.008
5.479
113
Anh tự đặt ra rất nhiều câu hỏi nhưng mình tin rằng anh cũng đã có đầy đủ tất cả những câu trả lời cho vô vàn nỗi trăn trở của anh.

Cuộc sống ở cái xã hội vốn được vận động gần như theo một quy luật duy nhất "dựa trên ma lực của đồng tiền" này đã giải thích hầu hết cho những vấn đề anh nêu ra. "Sứ mệnh phải làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn" là một điều quá xa xỉ đối với phẩm chất của những viên chức nhà nước. Họ rất dễ dàng vô cảm trước mọi nỗi đau, sự lầm than và khó khăn hoạn nạn của chính đồng bào mình. Thế nhưng, những khẩu hiệu sáo rỗng thì lại luôn đầy rẫy, nó làm cho nỗi uất nghẹn trong lòng người càng dâng cao hơn về một cuộc sống, một xã hội mà nơi đó đồng loại sẽ luôn chực chờ để giết hại nhau, giẫm đạp lên nhau mà sống hoặc làm giàu một cách bất lương bằng mọi giá.

Khó có thể mong chờ những điều tốt đẹp hơn ở xã hội này trong tương lai gần, thôi thì anh cứ tạm yên lòng với lời dạy của Phật vậy. Nhân quả báo ứng là điều không một ai tránh khỏi, cho dù đó là kẻ vô đạo hay theo bất kỳ một tín ngưỡng hoặc tôn giáo nào.

Chia sẻ đôi chút sự đồng cảm với anh, mong anh nhẹ lòng vậy.

Hạng C
19/4/13
579
634
93
Những con người đó đáng lẽ phải hướng dẫn cho người dân làm đúng theo qui định hoặc tham mưu cho cấp trên để chỉnh sửa qui định cho kịp thời. Thì lại lợi dụng sự thiếu chặt chẽ, minh bạch trong qui định, sự thiếu cập nhật kịp thời của dân để làm tiền, vòi vĩnh. Có lẽ vì đồng tiền đã làm mất đi nhân cách vậy sao?

Hạng C
14/12/14
670
2.646
93
Anh tự đặt ra rất nhiều câu hỏi nhưng mình tin rằng anh cũng đã có đầy đủ tất cả những câu trả lời cho vô vàn nỗi trăn trở của anh.

Cuộc sống ở cái xã hội vốn được vận động gần như theo một quy luật duy nhất "dựa trên ma lực của đồng tiền" này đã giải thích hầu hết cho những vấn đề anh nêu ra. "Sứ mệnh phải làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn" là một điều quá xa xỉ đối với phẩm chất của những viên chức nhà nước. Họ rất dễ dàng vô cảm trước mọi nỗi đau, sự lầm than và khó khăn hoạn nạn của chính đồng bào mình. Thế nhưng, những khẩu hiệu sáo rỗng thì lại luôn đầy rẫy, nó làm cho nỗi uất nghẹn trong lòng người càng dâng cao hơn về một cuộc sống, một xã hội mà nơi đó đồng loại sẽ luôn chực chờ để giết hại nhau, giẫm đạp lên nhau mà sống hoặc làm giàu một cách bất lương bằng mọi giá.

Khó có thể mong chờ những điều tốt đẹp hơn ở xã hội này trong tương lai gần, thôi thì anh cứ tạm yên lòng với lời dạy của Phật vậy. Nhân quả báo ứng là điều không một ai tránh khỏi, cho dù đó là kẻ vô đạo hay theo bất kỳ một tín ngưỡng hoặc tôn giáo nào.

Chia sẻ đôi chút sự đồng cảm với anh, mong anh nhẹ lòng vậy.
Em thấy nhận xét của bác rất sâu sắc, cám ơn bác

Hạng F
1/6/15
5.555
28.417
113
Những con người không có lương tri lại nắm quyền sinh sát, chỉ biết có tiền - tiền - tiền, xã hội này đã trì trệ mấy chục năm rồi và sẽ không bao giờ ngóc đầu lên được bởi tệ nạn này. Nản thấy ghê.