Tập Lái
16/8/16
0
2
0
37
Chào các bác. Hiện tại thì em đang kinh doanh quần áo. Có 2 cửa hàng đang làm ăn tốt. Em đã kinh doanh mảng này được gần 8 năm. Em đang muốn mở thêm chi nhánh và lăn tăn giữa việc đi thuê nhà hay mua đứt căn nhà phố để kinh doanh luôn. Em tính sơ sơ như thế này. Budget đi thuê nhà nguyên căn tầm 15-20tr/tháng. Ở khu vực em sống thì căn nhà mặt tiền tầm 3-4 tỷ sẽ cho thuê được 15-20tr. Với công việc kinh doanh hiện tại và kinh nghiệm 2 cửa hàng trước thì em dự là trong vòng 2 năm tiền lãi từ việc kinh doanh sẽ bằng số tiền bỏ ra để mua căn nhà đó. Nên em đang rất lăn tăn giữa việc đi thuê nhà hay là mua đứt luôn căn nhà. Mỗi cái đều có cái ưu điểm vừa nhược điểm của nó. Em thì đang nghiêng về cái hướng mua luôn căn nhà mặt tiền để kinh doanh. Mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ và phân tích giúp em với ạ.

Hạng B1
12/9/11
75
138
33
quao kd 1 năm lãi trên 1,5 tỷ bác quá dữ rồi.

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Đang làm ăn ngon thì phải mua nhà mà tích lũy đi chứ bác, giờ đang phất không mua thì đợi từng nào mới mua ???

cái nhà 4 tỏi với cái nhà 6.5 tỏi nó cực kỳ cực kỳ cực kỳ khác nhau.

Em khuyên bác chủ được thì vay ngân hàng quất luôn cái nhà 6-7 tỏi. Không thì đợi thêm 1-2 năm nữa có dư tiền cỡ đó hẵng mua.

Hạng B2
13/5/13
368
709
93
2005 mình kinh doanh thuận lợi nên mua nhà, có căn trả 100% có căn vay bank, đúng xui gặp năm lãi suất điên 18-20% nên cố gồng rồi phải bán bớt nhà để trả hết tiền vay. Nhưng sau 10 năm nhìn lại thì mua nhà là quyết định sáng suốt nhất của mình. Giờ rảnh rảnh là chửi chế độ (No action, talk only), éo lo cơm áo gạo tiền như cách đây 10 năm nữa

Tập Lái
22/11/16
0
6
2
34
Chào các bác. Hiện tại thì em đang kinh doanh quần áo. Có 2 cửa hàng đang làm ăn tốt. Em đã kinh doanh mảng này được gần 8 năm. Em đang muốn mở thêm chi nhánh và lăn tăn giữa việc đi thuê nhà hay mua đứt căn nhà phố để kinh doanh luôn. Em tính sơ sơ như thế này. Budget đi thuê nhà nguyên căn tầm 15-20tr/tháng. Ở khu vực em sống thì căn nhà mặt tiền tầm 3-4 tỷ sẽ cho thuê được 15-20tr. Với công việc kinh doanh hiện tại và kinh nghiệm 2 cửa hàng trước thì em dự là trong vòng 2 năm tiền lãi từ việc kinh doanh sẽ bằng số tiền bỏ ra để mua căn nhà đó. Nên em đang rất lăn tăn giữa việc đi thuê nhà hay là mua đứt luôn căn nhà. Mỗi cái đều có cái ưu điểm vừa nhược điểm của nó. Em thì đang nghiêng về cái hướng mua luôn căn nhà mặt tiền để kinh doanh. Mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ và phân tích giúp em với ạ.
Khu nào mà nhà 3-4 tỷ cho thuế đc 15-20 tr/ tháng vậy bác. Tính ra tỷ suất sinh lợi là 6%/năm rồi ~ lãi suất ngân hàng 12 tháng nhận lãi cuối kỳ rồi đó bác, trong khi cho thuê toàn nhận tiền hàng tháng trước.
Nếu giá thuê như thế thì bác quất luôn căn nhà 5-6 tỷ đi, đc mặt tiền 5.5m ko?

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Khu nào mà nhà 3-4 tỷ cho thuê được 15-20tr vậy em? chỉ cho chị chị mua một căn :)
Em có tiền thì mua nhà đi, nếu số tiền đó em ko cần để làm vốn, nếu cần vốn thì thuê hơn, còn tiền nhàn rỗi thì mua nhà nó còn lên, khỏi bỏ tiền thuê nhà em ạ.

• Like
Reactions: Tấn Dũng