Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Liên quan đến một số tranh chấp lùm xùm gần đây ở chung cư v/v có được mở cửa hành lang hay không, đặc biệt là khi nấu ăn vì mùi thức ăn có thể bay sang nhà hàng xóm. Em muốn mở rộng ra một chút để nhờ các bác khai sáng giúp là sống ở chung cư thì phải tuân thủ những quy định nào, vì rõ ràng là mọi người được tự do làm những việc mà pháp luật không cấm. Nên nếu hàng xóm có mở cửa khi nấu ăn, nuôi chó trong căn hộ, mở nhạc to, chạy nhảy trong nhà..... mà làm các bác khó chịu quá thì phải làm sao?

Em đậu lướt ván trên mạng thì mới chỉ thấy có 1 văn bản luật nhà nước liên quan đến quản lý chung cư là thông tư số 02/2016/TT-BXD ban hành, nhưng em tin là còn các luật khác như luật dân sự, luật chăn nuôi.... có liên quan để giải quyết những vấn đề này, tránh cho cư dân những chuyện xích mích rồi làm mất lòng hàng xóm láng giềng với nhau.

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Ban quản trị nhà đâu cụ? mang ra họp và biểu quyết thôi
Vấn đề là tính pháp lý của nội dung biểu quyết đó đến đâu bác? Đâu phải chuyện gì cũng đem ra biểu quyết được trừ những nội dung liên quan đến việc bảo trì, PCCC... Vì nguyên tắc là công dân đâu có vi phạm gì về luật đâu mà bắt họ phải theo số đông. Nếu chẳng hạn đa số khu dân cư biểu quyết là không mở cửa cho nhà nào đi về muộn quá 22h thì những nhà khác phải chấp nhận sao.

Hạng B2
17/6/19
471
276
63
Cái gì....... chung là khổ thế đấy
E chả thích chung chạ với bố con thằng lào hii

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Cái gì....... chung là khổ thế đấy
E chả thích chung chạ với bố con thằng lào hii
Có điều kiện ở riêng thì nói làm gì bác.
Còn đang ở chung thì làm thế nào giờ :(

12/10/07
2.646
10.496
113
Trên đời này có cái gì là không chung đâu. Chung vách như nhà phố cũng là chung, chung hàng rào như bịt thự cũng là chung.

Bữa trước tôi đi tập thể dục buổi sáng, mới khoảng 5h45 mà có thằng kia nổ máy con Harley 1200cc trong sân nhà nó, rồi nẹt bô nghe phành phành như máy tàu. Thằng dog này thường hứng chí lên là phóng ào ào, tiếng bô gầm rú nghe rất hãi. Nhân tiện cho các bác biết, khu bịt thự này giá khoảng 35 - >40 tỏi/căn nhé.

Một căn khác cùng khu vực, căn này dạng townhouse giá khoảng 18 tỏi, thì bị nhà hàng xóm cho thuê làm phòng tập chym. Cứ tối tối là nó mở loa kẹo kéo nhạc đít cô um sùm, mấy con đàn bà bụng mỡ vừa nhún nhảy vừa hú hét theo nhạc tưng bừng cho tới hơn 9pm...Mỗi lần đi ngang là tôi lại cám cảnh thay cho nhà hàng xóm.

Số xui thì chịu thôi chứ đâu phải là cứ chung cư mới bị.

Chỉnh sửa cuối:
DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.332
93
43
  1. báo BQ lý xử lý
  2. qua thẳng cửa háng xồm nói chuyện và tỏ ra hổ báo thôi a thớt,
--> vấn đề ý thức rồi, chung chạ cùng ý thức thấp thì cta phải cắn răng.

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
  1. báo BQ lý xử lý
  2. qua thẳng cửa háng xồm nói chuyện và tỏ ra hổ báo thôi a thớt,
--> vấn đề ý thức rồi, chung chạ cùng ý thức thấp thì cta phải cắn răng.
Bác cảm tính quá, người ta nấu cơm mở cửa chắc gì là ý thức kém mà mình sang hổ báo thì lại thành ra mình ý thức kém hơn.
Mình phải sống và làm việc theo pháp luật chứ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Đi Đò
Hạng D
22/8/16
2.232
22.626
113
Theo tiêu chuẩn văn hoá của cá nhân mình thì:
  1. Ko nuôi chó, có nuôi thì không cho sủa.
  2. Ko tụ tập karaoke, nhậu nhẹt 123 yô.
  3. Đảm bảo tiếng ồn dưới ABC dB cho phép
  4. Nấu ăn được quyền mở cửa vô tư. Nếu đồ ăn bốc mùi quá mình nghĩ là hàng xóm khó chịu thì đóng lại, nhưng ko bắt buộc
  5. Hàng xóm hạn chế tò mò hàng xóm khác, tránh đi qua nhìn vô, đi lại nhìn vô
Khi đã sống chung cư, nên ý thức mình đang sống trong cộng đồng dân cư trẻ, có học, ý thức cao. Vì vậy nên cư xử cho có văn hoá thay vì bám vô luật nhà nước, vì luật nhà nước mang tính phổ quát.

DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.332
93
43
sao nấu ăn lại đc quyền mở cửa vậy 2 a trên? hành lang chung mà 2 a, sao bắt mọi nhà chung tầng hửi mùi nhà mình?