Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113
Đánh giá Chevrolet Cruze LTZ 2015 sau 1233 km !!!

Một số đánh giá toàn diện về Chevrolet Cruze LTZ 2016 khi em có dịp "chinh chiến" cùng em nó qua một thời gian, sau khi chuyển từ Ford Escape 2004 sang. Hi vọng có thể giúp các bác có cái nhìn tổng quan về chiếc xe mới này.[pagebreak][/pagebreak]

Đầu tiên xin giới thiệu cái ông "sâu lơ" đã mai mối nàng cho em ! Mr duongtutrongduc của Đông Đô Thành !!!

Sau là show em nó chụp tại bãi Nghinh Phong Vũng Tàu !!!

Em xin phép "nhàm đàm" vài dòng trước khi vào đề ạ !!!

Cái sự kết hôn với em cruze này là một mối lương duyên tình cờ các bác ạ! Vốn dĩ sau khi chia tay con Escape 3.0 V6 2004 là em nhắm vào dòng Truck pick-up là Ford Ranger XLT hoặc Colorado LTZ AT... nhưng sự đời đôi khi không theo ý mình kể cả việc mua xe.

Bà cả và “thân mẫu lão bà bà” sau khi xem xét dòng Truck đã bác ra bai bãi. Họ nói rằng đem con truck to và dài 5,4 mét về thì không đậu vào cái “chuồng” được nên phải gửi xe, rồi nào là xe to lớn kềnh càng mỗi lần ra vô khó khăn, rồi nào là xe nhìn “đàn ông” quá không có “mỹ miều” “lịch sự” “tao nhã” gì hết...v..v.. và..v..v...!!!

Kết cuộc hai người phụ nữ quan trọng nhất của đời em đều chọn con Cruze LTZ này vì nó đáp ứng đủ các tiêu chí của hai bà...!!!

Vậy đó! Chuyện mua xe đôi khi cũng là một mối lương duyên!!!

Rồi...!!! Em vào đề nhé !!!

Con LTZ của em đến nay đã đi được 1233 km, đi xa thì có làm được 1 chuyến Bạc Liêu, 1 chuyến Vũng Tàu và 2 chuyến Mỹ Tho...Nay có vài đánh giá linh ta linh tinh tình như sau. Văn phong em dở ẹt nhớ tới đâu viết tới đó chứ không theo thứ tự nào, các bác thông cảm!

Mẫu mã ngoại thất : Cái này mỗi người một ý thôi. Nhưng công nhận bản facelift 2015 này nhìn bắt mắt hơn hẳn. Có đèn led daylight + hốc đèn viền crom và đèn gầm bi lồi nhìn hay hay.

Và ban đêm nhìn hay phết !

Mâm 17” lốp bản rộng 215/50 cộng với 4 thắng dĩa nhìn xe cứng hơn hẳn, lại sunroof nữa. Hôm bữa em về đến quê lúc trời vừa chập tối...em mở hết dàn đèn lên, mấy người hàng xóm chạy qua hỏi con xe này chắc “Tỷ mấy hả anh...!!!” làm em nhột muốn độn thổ !
:3dcuoi:
Cái đuôi thì em thấy nó nhìn dày và cứng cáp hơn kiểu trước nhưng chỗ bắt biển số thì..củ chuối quá !!!

Nội Thất : Cái này cũng mỗi người một ý đẹp hay xấu. Cá nhân em thì thấy đẹp. Nhìn tổng thể dàn táp-lô có màn hình Mylink và các chi tiết kim loại sáng mờ + cụm đồng hồ kiểu như xe thể thao nhìn khá là pro. Tay lái chỉnh 4 hướng + có phím bấm option hai bên nhìn cool hơn hẳn. Ghế da màu ghi +kiểu ghế thể thao nhìn cứng cáp, nhưng ghế tài không có chỉnh điện là một thiếu sót khá...mất lòng!!!

Nội thất nhìn tuy đẹp nhưng chất lượng nhựa thì phải nói là quá tệ...Chỉ cần quẹt nhẹ thôi là trầy thấy rõ liền. Xe em bị 2 chú F1 chơi đùa với nhau làm trầy xước mấy chỗ nhìn khá khó chịu. Hiện nay em dùng tạm chai dưỡng nhựa Sonax này

để lau tạm và đang đặt hàng 1 chai gel làm mờ vết trầy xước nhựa để dùng thử xem sau.
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Em đánh giá phát nha:
Về ngoại thất, với lần cải tiến này Chevrolet Cruze bản 2015 nhìn đẹp hơn các bản đời trước. Đặc biệt là 2 đèn đuôi......nhìn khá ngầu. Riêng phần ốp đuôi (phần gắn biển số) chưa thật sự hoàn hảo. :D

Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113
Em nó khi đậu trong "chuồng" !!!

Độ đầm êm xe : Hơn Civic, Altis, M3 (Civic thì thường xuyên lái với xe 2.0 của ông cậu. Altis, M3 thì chỉ ngồi chứ chưa lái. Focus thì chưa đi bao giờ). Đi đường trường mà đường tốt thì Cruze đầm êm nhất ở tốc độ từ 80km/h đến 100km/h...trên 100km/h thì bắt đầu có rung hơi nhè nhẹ, cái này người lái phải để ý lắm mới cảm nhận được chứ bà cả em ngồi ghế sau bảo êm ru bà rù.

Độ ồn gầm : Cảm nhận từ vị trí ghế lái là quá OK so với Civic 2.0 của ông cậu, con Civic 2.0 của ông cậu đã làm cách âm rồi nhưng vẫn ồn hơn Cruze. Tuy nhiên Cruze này đi vào đường đá sỏi hay trải nhựa nhám sần sùi ở tỉnh thì tiếng lốp kêu rào rào hơi to (cái này có thể là do dùng lốp Kumho và mâm lớn lốp mỏng (215/50R17) nên nó ồn, mai này thay lốp BS hay Mit chắc sẽ êm hơn)

Độ ồn từ khoang máy : Quá OK, có thể do em chạy từ tốn + luôn mở nhạc trữ tình du dương khi lên xe nên chưa bao giờ nghe tiếng máy gào trong mọi thời điểm lái xe. Trong khi con Escape 3.0 2004 cũ của em thì nghe tiếng máy vọng vào cabin rõ mồn một trong mọi thời điểm...

Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Em cũng đi escape, cũng đang nghía cruze và Cap. Dang nghieng ve cap 2015, nhung gia cruze lai quá hấp dẫn. Chắc phải đăng ký test drive. Bác có lời khuyên nào cho em không? Em đã chạy focus 2.0 hs 2014, phải nói là rất đã, nhưng lại quá chật nên khg mua.

Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113
Động cơ và hộp số : Bên dưới nắp capo là trái tim ECOTEC 1.8L 140HP + hộp số 6 cấp 2 chế độ :

Cái quả máy này khi mới khởi động từ máy nguội thì tiếng máy không được êm cho lắm...nhưng năm bảy phút sao khi nhớt nhau đã lên đầy đủ thì...tiếng máy êm re, đậu trong nhà còn nghe nhè nhẹ chứ ra đường rồi đứng kế chiếc xe chả nghe tiếng máy gì sất !!!

Đối với một tay lái luôn chạy từ tốn như em thì độ vọt là ổn. Bác nào chân to lái bạo thì sẽ hơi thất vọng. (do máy 1.8l 140HP mà cõng cái xác cũng hơi nặng...1420kg). Lúc đi 4 người lớn+1 trẻ em 4 tuổi + 40 kg hành lý thì em nó hơi đuối trong những pha cần bức tốc trên xa lộ.

Ở chế độ D, hộp số 6 cấp khi lên số thì mượt nhưng khi về số thì hơi giật và giật rõ nhất là khi từ 4 về 3 hay từ 3 về 2, nó giật cái “khực” nhẹ nhưng cảm nhận rất rõ. Và một điểm lạ nữa là có tiếng hú “ro..ro..ro” ở cấp số 4 tại vòng tua 2000v/p...nhưng khi vòng tua lên khoảng 2300v/p nó chuyển lên số 5 thì hết hú ????

Không biết có ai bị giống em không hay chỉ mình xe em bị??? (Cũng có thể do xe còn mới nên vậy...hi vọng sau năm bảy ngàn km hiện tượng giật này sẽ hết)

Ở chế độ M, đậu một chỗ có thể lên được tới số 3 thôi, còn khi chạy thì từ số 3 phải đủ tua mới cho lên 4 à 5 à 6. Phải đủ tua mới lên được nha chứ chưa đủ tua thì có đẩy cần số tới mấy cái nó cũng không lên.

Tay lái : sao các bác lái Cruze cứ nói tay lái nó nặng chứ em thấy nó nhẹ hều, hôm nhận xe em còn hơi hụt tay vì nó nhẹ quá (có thể do em lái Escape 2 năm rồi nên qua Cruze thấy quá nhẹ vì Escape tay lái nó nặng hơn). Tuy nhiên khi chạy tốc độ cao trên đường trường thì tay lái cho cảm giác khá chắc chứ không nhẹ tênh như một số dòng xe khác.

(Khu vực vô lăng và cụm đồng hồ này ban đêm nhìn khá đẹp, cứ như xe thể thao đắt tiền ấy chứ!):3dcuoi:

Cái dở của tay lái Cruze là khi đi vào đường xấu thì tay lái nó lắc theo sự dao động của 2 bánh trước quá nhiều, trong khi Escape cũ của em mặc dù cũng là tay lái trợ lực dầu nhưng khá là ổn định khi đi đường xấu, còn so với con civic 2.0 tay lái điện của ông cậu thì miễn so luôn...tay lái trợ điện của civic khi vào đường xấu không hề bị lắc theo sự dao động của bánh xe)

À...! Còn một vấn đề về tay lái của xe em nữa!

Chuyện là lúc nhận xe thì cái vô lăng nó cân, sau đó trong chuyến đi Bạc Liêu đoạn Tiền Giang quá là xấu em vấp một hai cái ổ gà hơi nặng bên bánh trái...vậy là cái vô lăng nó bị lệch trái khoảng vài độ. Ở đây là cái vô lăng nó lệch trái chứ không phải lái lệch nha các bác, lái thì vẫn thẳng, buông tay xe vẫn thẳng.

Rồi đến hôm đi bảo dưỡng 1000 km. Kĩ thuật của Đông Đô Thành đã chỉnh vô lăng ngay lại rồi...Tuy nhiên sau đó lại phát sinh tình huống khác....