Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Thường nhớt hộp số phải thay khi 4-5 vạn. Bác có cẩn thận quá không.

Em đã từng đi và nhận xét chung như sau:

Xăng ăn bình thường, nếu nhiều hơn nhưng không đáng kể. Chạy ở mức 100-110km/h cho mức xăng ăn thấp nhất
Vô lăng hơi nặng, xe chạy chắc chắn, lướt 120-130km/h không xi nhê gì. Êm, cách âm tốt.
Máy chạy không bốc, vòng tua cao. Tuy nhiên được cái chở nặng, nhiều người thì khá ổn.

Với cả các bác cho em hỏi chút là khi vận hành có nhiều lúc kính nó bị hấp hơi dù em đã chỉnh nhiệt độ vừa phải và hướng gió các kiểu, có cách nào khắc phục không các bác.

Vì đã thấy nhiều trường hợp hạ hộp số để sửa vì thay nhớt muộn nên thà thay sớm còn hơn là đem xe vào gara hạ hộp số để sửa. Theo manual thì thay mỗi 80,000km hay gì đó nhưng ở VN phải thay sớm hơn ít nhất là một 1/2 cái interval này.

Vụ hấp hơi chân kính thì bó tay, phải sống chung với nó đó bác. Chiếc nào cũng bị mà chỉnh thì phải mở taplo ra nên thôi kệ nó luôn, đọng sương nhiều thì ấn cái gạt mưa cho nó quét. Để giảm thì mở quạt nhỏ khoảng số 2 trở xuống và nhiệt độ chỉnh khoảng 24-25 thì sẽ ít bị.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phuongbase
Hạng B2
24/2/16
136
260
63
46
Xe bác đi được bao nhiêu km rồi? Chiếc cruze ltz 2015 cũ và chiếc Cap 2016 của em đều thay nhớt hộp số lần đầu ở ngưỡng 10.000km, sau đó thay với tần suất mỗi 20.000 - 25.000km.
Xe em 22k km rồi bác ạ .

Hạng B2
24/10/15
283
284
63
Xe bác đi được bao nhiêu km rồi? Chiếc cruze ltz 2015 cũ và chiếc Cap 2016 của em đều thay nhớt hộp số lần đầu ở ngưỡng 10.000km, sau đó thay với tần suất mỗi 20.000 - 25.000km.
Thế bác Mèo chuyển qua chạy Cap rồi chứ không đi Cruze nữa hả??

Hạng B2
24/10/15
283
284
63
Em chuyển qua Cap Rev được hơn 2 tháng rồi. Bây giờ khg chạy cruze nữa.
Chúc mừng bác, hôm nào bác review cho a e tham khảo nhé, mình thì thích chạy sedan hơn, có lẽ do ngoài này ít cảnh lụt lội...

• Like
Reactions: meocon07
Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Chúc mừng bác, hôm nào bác review cho a e tham khảo nhé, mình thì thích chạy sedan hơn, có lẽ do ngoài này ít cảnh lụt lội...
Ok bác. Mà Cap Rev đã có nhiều bài trong box GM rồi và khá chi tiết. Nói chung thấy hài lòng khi chuyển qua Cap Rev. Đường TP thỉnh thoảng ngập do triều cường và do trời mưa cũng là một trong những nguyên nhân em chuyển qua gầm cao. Ngoài ra thỉnh thoảng đi được 7-8 người cũng tiện.

• Like
Reactions: Ravine
Tập Lái
8/10/15
43
25
18
53
Bài viết rất hay. Cảm ơn chủ thớt. Xe mình chạy cũng cảm nhận giống vậy, chỉ có điều chưa xử được là thỉnh thoảng thấy mùi bên ngoài vào xe ngay cả khi đang đóng gió ngoài. Vào hãng vài lần vẫn chưa được.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Bài viết rất hay. Cảm ơn chủ thớt. Xe mình chạy cũng cảm nhận giống vậy, chỉ có điều chưa xử được là thỉnh thoảng thấy mùi bên ngoài vào xe ngay cả khi đang đóng gió ngoài. Vào hãng vài lần vẫn chưa được.
Mùi bên ngoài bay vào do cái cửa lùa nó không đóng chặt, mở quạt nhỏ số 2 trở xuống sẽ giảm được tình trạng này.

• Like
Reactions: Tri_BK
Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Một điều nữa em thấy chiếc cruze face lift này bóng đèn thắng (phanh) đứt rất sớm, xe em chạy 20,000 (hơn 1 năm) vào bảo dưỡng phát hiện đứt 2 đèn phanh, may mà cái đèn phanh chính giữa vẫn sáng. Hôm nay đi thấy 1 chiếc cruze cũng bị đứt 2 đèn phanh. Mặc dù xe dùng bóng Phillips nhưng không hiểu sao tuổi thọ lại ngắn như vậy. Vì vậy đi cruze nên lưu ý nên kiểm tra đèn thắng thường xuyên.

• Like
Reactions: ttrungdung
Tập Lái
3/3/16
48
57
18
43
Ok bác. Mà Cap Rev đã có nhiều bài trong box GM rồi và khá chi tiết. Nói chung thấy hài lòng khi chuyển qua Cap Rev. Đường TP thỉnh thoảng ngập do triều cường và do trời mưa cũng là một trong những nguyên nhân em chuyển qua gầm cao. Ngoài ra thỉnh thoảng đi được 7-8 người cũng tiện.
Bác Mèo ib sđt vào vùng kín cho e với! E mời bác cafe!!:)