Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.562
11.770
113
HCM
Đánh giá Ford Fiesta từ thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng
Chọn Fiesta làm chiếc xe phục vụ gia đình, thành viên @mt20us đã có những chia sẻ, đánh giá về chiếc Fiesta bản Trend 5 cửa đời 2015 sau thời gian sử dụng. Mời các bác theo dõi.[pagebreak][/pagebreak]

Trước hết thì em xin giới thiệu một chút về thành viên Tuấn Minh với nickname trên diễn đàn là @mt20us. Bác ấy năm nay 34 tuổi hiện đang làm trong lĩnh vực Kinh Doanh tại Phú Nhuận. Bác Minh có niềm đam mê xe, hay đọc và tìm hiểu về xe. Bạn bè có xe là bác ấy hay mượn chạy thử để cảm nhận và so sánh.

Về quá trình sử dụng xe. Bác Tuấn Minh cho biết, chiếc xe đầu tiên bác ấy sở hữu là chiếc Chevrolet Spark LS mua năm 2012, đến tháng 10/2014 thì bán chiếc Spark để đổi chiếc Ford Fiesta vào 02/2015. Đến tháng 8/2015 bác ấy mua thêm chiếc Spark 1.0 LT đời 2014 đã qua sử dụng. Như vậy bác Tuấn Minh đang sở hữu 2 chiếc xe cỡ nhỏ là Fiesta và Spark.

Sau đây là một số chia sẻ và đánh giá về chiếc Fiesta đời 2015 của bác Tuấn Minh với nickname @mt20us.

1. Chào bác Tuấn Minh, bác có thể giới thiệu một chút về chiếc Fiesta mà bác đang sở hữu như đời xe, phiên bản, số km đã đi,... ?

=> Chào bác, chiếc Fiesta 5 cửa mà mình đang sở hữu được mua vào 02/2015 là bản Trend tiêu chuẩn, đến nay tròn 1 năm rưỡi. Do chủ yếu dùng xe để đi làm và thỉnh thoảng chở gia đình về quê ở An Giang hay đi chơi xa nên số km đi được đến nay là gần 22.000 km.

2. Chiếc Fiesta bác đang sở hữu được sử dụng vào mục đích nào nhiều nhất ? (Gia đình, kinh doanh,…)

=> Mình sử dụng cho gia đình là chính, chủ yếu là đi về thăm quê ở An Giang. Thỉnh thoảng đi chơi xa trên Đà lạt, Phan Thiết, Vũng Tàu,… còn bình thường dùng để đi làm từ Bình Tân lên Phú Nhuận.

3. Cảm ơn bác, bác có thể chia sẻ về quá trình bác tìm hiểu và mua xe hay không ?

=> Sau khi bán chiếc Spark hồi tháng 10/2014 thì đến sát tết 2015 lại thấy cần xe đi lại nên phải tìm mua xe. Lúc đó đã cận tết nên mình ưu tiên xe nào có xe sẵn giao là mua. Lúc đó Vios và City đều không có xe giao. Có xem qua Attrage thì thấy xe đơn giản và mỏng manh quá nên bỏ qua. Xem Sunny thì xe rộng rãi thật nhưng thiết kế hơi già nên không hợp. Cruze thì thấy anh em nhận xét xác nặng và hơi hao xăng nên cuối cùng sau khi cân đo đong đếm và nhu cầu thì quyết định chọn Fiesta bản Trend.

4. Việc bác quyết định chọn mua xe trong dịp sát tết có gặp khó khăn nào không ?

=> Mình mua xe lúc còn mấy ngày nữa là tết nên khi ra showroom ở Bình Tân bị Sale ép giá và cắt khuyến mãi. Do lúc đó cũng cần xe gấp đi tết nên đành chịu. Mình còn nhớ sau khi hoàn tất thủ tục đăng kiểm vào buổi sáng là buổi chiều nghỉ tết luôn.

5. Sau khi chọn Fiesta thì bác có thấy đây là quyết định đúng đắn ?

=> Sau khi sở hữu Fiesta thì mình thấy đây là quyết định đúng đắn nhưng chỉ tới 10.000 km thôi.

6. Vì sao quyết định chọn Fiesta của bác đúng đắn chỉ tới 10.000 km thôi bác ? Sau đó thì sao ?

=> Sau 10.000 km thì gia đình có thêm thành viên mới. Lúc này chiếc xe nó mang tính chất gia đình nhiều hơn trước nên khi con gái 6 tuổi lên ghế trước ngồi còn vợ và con nhỏ ngồi ghế sau mà vợ thì khá cao nên khi ngồi ghế sau Fiesta bị chật gây khó chịu và không còn tạo hứng thú cho gia đình khi đi xa nữa. Nếu lúc đầu cố gắng thêm xíu tiền mua EcoSport thì giờ chắc không phải suy nghĩ nhiều.

7. Sau thời gian sử dụng xe thì bác đánh giá cao điểm nào trên chiếc Fiesta này ? (thiết kế, tiện nghi, cảm giác lái,…)

=> Điểm hài lòng về Fiesta thì có một số điểm như:

+ Khung gầm chắc chắn
+ Xe cách âm tốt
+ Xe nhỏ gọn nên đi phố thuận tiện, muốn đậu hay luồn lách đều dễ dàng.
+ Cảm giác lái tốt, tiếng pô nghe rất thể thao và phấn khích.
+ Xe nhiều trang bị an toàn và công nghệ trong phân khúc. (chưa ngồi Mazda2 nên không rõ mẫu này có nhiều hơn Fiesta hay không)

8. Ngược lại thì có điểm nào bác chưa hài lòng về Fiesta không ?

=> Một số điểm chưa được của Fiesta theo đánh giá của mình như:

+ Ghế sau Fiesta chật, nhất là khoản để chân và trần xe.
+ Cột A của xe lớn nên phải chủ động quan sát.
+ Gầm xe hơi thấp, đi về quê ở An Giang có qua phà bị đụng cản nên phải đánh lái ziczac khi lên xuống phà mới đảm bảo.

9. Trong quá trình sử dụng Fiesta thì kỷ niệm hay chuyến đi nào làm bác nhớ nhất hay ấn tượng nhất ?

=> Có lẽ là chuyến đi Nha Trang vì đây là chuyến đi xa nhất.

10. Qua gần 22.000 km sử dụng Fiesta thì bác đánh giá về khoản vận hành của xe như thế nào ? Đi phố, đi đường trường, tiêu hao nhiên liệu,… ?

=> Do mình là người thích lái nên khá ưng ý cảm giác lái của Fiesta và có thể đánh giá là tốt nhất phân khúc. Xe đầm chắc và chính xác. Ghế lái và ghế phụ ngồi ôm người.

Máy 1.5 mạnh, mô-men xoắn cao nên tăng tốc nhanh, bốc.

Đi phố thì do mình thường xuyên lái xe đi làm từ nhà ở Bình Tân lên cơ quan ở Phú Nhuận và thường vào giờ cao điểm bị kẹt xe. Fiesta bị vấn đề là sang số ở vòng tua cao nên khi kẹt xe đi chậm hơi khó chịu, nhiều lúc bị căng thẳng do xe cứ gầm gừ không chịu sang số khi chưa đạt đủ vận tốc.

Đi tốc độ cao thì xe đầm và mướt, tăng tốc phê nhất là khi chuyển qua số tay. Có lần chạy lên 140 km/h nhưng vẫn thấy ổn và vô lăng vẫn chắc chắn.

Fiesta sử dụng hộp số ly hợp kép học theo phong cách người lái nên nếu chạy xe thô bạo thì xe sẽ học theo và sang số ở vòng tua rất cao, sau này muốn hộp số học lại để chạy cho mượt thì hơi lâu hoặc phải relearn lại hộp số.

Về xăng cộ thì khi đi đường trường một mình không chở đồ và chạy nắn nót một xíu có thể xuống 5-5,5 lít/100km. Còn đi đường thành phố thì do mình hay đi vào giờ cao điểmlúc trước 10.000 km vào khoảng 12-13 lít/100km. Sau 10.000 km thì xuống còn 9-10 lít/100 km.

11. Bác đánh giá như thế nào về khoản bảo dưỡng khi sử dụng Ford Fiesta ?

=> Mình mua xe tại Showroom ở Bình Tân và cũng bảo dưỡng ở đây luôn. Mình thấy bảo dưỡng xe hơi đắt và làm có phần qua loa. Bảo dưỡng nhỏ thì tầm 1,2-1,5 triệu nhưng bù lại là 10.000 km hoặc 6 tháng mới bảo dưỡng một lần. Nếu được chọn thì mình vẫn thích bảo dưỡng theo chu kỳ 5.000 km/lần hơn vì sử dụng gia đình nên số km cũng ít tăng nhanh.

13. Bác đã có dự định đổi xe hay chưa. Nếu có đổi xe thì bác sẽ chọn xe nào ?

=> Với nhu cầu của gia đình hiện tại thì đang muốn đổi một chiếc xe gầm cao và rộng rãi hơn để đi gia đình cho thoải mái và đang định đổi EcoSport.

Cảm ơn bác Tuấn Minh @mt20us đã dành thời gian chia sẻ những cảm nhận, đánh giá của mình dành cho chiếc xe mà bác đang sở hữu. Chúc bác sức khỏe và thành công trong công việc !!!

Hạng D
9/7/12
2.268
5.489
113
Bảo dưỡng 5k hay 10k là do mình quyết định, nhưng nên dưới 6 tháng & trước những chuyến đi xa

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Vậy là em đã quyết định đúng khi chọn KIA Ray về phục vụ đi lại cho gia đình em , ai cũng bự con hết 2VC và 2 đứa con ngồi vô cùng thoải mái .

• Like
Reactions: futureneodo
Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Chờ Trax đi bác. Ecosport thì cũng là Fiesta thôi mà! Những nhược điểm của Fiesta (trừ gầm thấp) sẽ không giải quyết được. Đổi vậy làm chi?