Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.562
11.770
113
HCM
Đánh giá Ford Ranger 3.2 Wildtrak của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng
Cuối tuần rồi em có dịp cafe với bác Tuấn Anh, thành viên trẻ của diễn đàn với nickname @Jackie Nguyen để xin những đánh giá, chia sẻ của bác ấy về chiếc bán tải Ranger 3.2 Wlidtrak 2015 mà bác ấy đang sở hữu. Mời các bác theo dõi.[pagebreak][/pagebreak]

Trước hết thì em xin giới thiệu một chút về bác Tuấn Anh. Bác ấy năm nay mới 31 tuổi hiện đang làm trong lĩnh vực Dầu Khí với văn phòng làm việc ngay tại trung tâm Q.1 và hàng ngày vẫn cầm lái bán tải để đi làm.
Trước Ranger 3.2 Wildtrak thì bác Tuấn Anh đã từng sử dụng chiếc Ssangyong Musso đời 2003 mua cũ lại hồi năm 2012, đến đầu năm 2015 thì bán để mua Ranger. Lúc ấy chiếc Musso đã chạm mốc công tơ mét khoảng 120.000 km.
Đánh giá Ford Ranger 3.2 Wildtrak của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng

Có thể nói trường hợp của bác Tuấn Anh đang đại diện cho một xu hướng mới hiện nay là những người trẻ thành đạt mua bán tải để thể hiện cá tính và phục vụ cho nhiều mục đích thay vì chỉ xem xe bán tải là xe chở hàng thông dụng.

Sau đây là một số chia sẻ và đánh giá về chiếc Ranger 3.2 đời 2015 của bác Tuấn Anh với nickname @Jackie Nguyen.

1. Chào bác Tuấn Anh, bác có thể giới thiệu một chút về chiếc Ranger 3.2 Wildtrak mà bác đang sở hữu như đời xe, phiên bản, số km đã đi,... ?

=> Chào bác, chiếc Ranger 3.2 mà mình đang sở hữu được mua vào 03/2015 là bản 3.2 Wildtrak. Đến nay tròn 1 năm rưỡi. Do chủ yếu dùng xe để đi làm và thỉnh thoảng chở gia đình đi chơi xa nên số km đi được đến nay chỉ hơn 16.000 km.

2. Chiếc Ranger 3.2 bác đang sở hữu được sử dụng vào mục đích nào nhiều nhất ? (Gia đình, kinh doanh,…)

=> Mình sử dụng cho gia đình là chính, chủ yếu là đi chơi xa. Còn bình thường dùng để đi làm từ Q.Phú Nhuận lên Q.1.

3. Cảm ơn bác, bác có thể chia sẻ về quá trình bác tìm hiểu và mua xe hay không ?

=> Chiếc xe đầu tiên tôi sở hữu là hồi năm 2012 mua lại chiếc Ssangyong Musso đời 2003. Sau 3 năm, đến đầu năm 2015 thì bán chiếc Musso. Lúc bán chiếc Musso thì nó cũng đã đi khoảng 120.000 km. (không nhớ rõ lắm vì không để ý)

Sau khi bán xe thì bắt đầu việc chọn xe, cũng có lên Otosaigon, VnExpress và cả các trang xe hơi ở nước ngoài để tham khảo. Bản thân và gia đình thích xe to lớn hầm hố. Lúc đó định mua 1 chiếc 7 chỗ để đi gia đình cho thoải mái. Có đi xem và đưa vào tầm ngắm Toyota Fortuner và Mitsubishi Pajero Sport nhưng sau khi cân đối tài chính và hiệu quả sử dụng thì quyệt định mua bán tải.

Khi quyết định chọn bán tải thì tới phần chọn xe nào. Lúc đó đưa lên so sánh BT-50, Ranger và Triton. Do vợ chồng đều thích xe mạnh mẽ, hầm hố nhiều trang bị nên quyết định chọn Ranger. Việc cuối cùng là chọn Ranger bản nào.

Lúc đầu thì do tài chính chỉ vừa đủ với bản XLT nên định mua bản XLT nhưng sau đó qua so sánh và được tư vấn nên vợ chồng quyết định cố gắng xíu để mua bản 3.2 Wildtrak luôn.

4. Việc bác quyết định chọn mua một chiếc bán tải như Ranger để sử dụng thì có gặp khó khăn nào không ? vì dụ như gia đình thích xe khác hơn, bạn bè chê xe bán tải không sang chẳng hạn ?

=> Khó khăn thì có cũng kha khá, đầu tiên là lúc vợ chồng quyết định mua xe bán tải thì không được nhiều người ủng hộ. Ba, Mẹ và bạn bè đều ngăn cản và hỏi sao lại mua xe bán tải mà không mua xe khác, không mua xe nhỏ mà đi cho gọn,….

Thứ 2 là quá trình mua xe, lúc đó Ranger 3.2 bị khan hàng mà lại thích màu trắng hiếm xe nên mất 1 tháng đặt cọc và nhờ đại lý tìm xe mới có được xe như ý muốn.

5. Sau khi chọn Ranger thì bác có thấy đây là quyết định đúng đắn ?

=> Đúng đắn bác ! Như đã nói thì lúc mua có bị Ba, Mẹ không đồng tình nhưng sau khi mua thì chính Ba là người ghiền xe này nhất, kế đến là cậu con trai 4 tuổi. Bạn bè hay đồng nghiệp lúc trước không đồng tình khi mình mua bán tải sau này thấy cái tiện của bán tải cũng mua theo.

6. Sau thời gian sử dụng xe thì bác đánh giá cao điểm nào trên chiếc Ranger 3.2 này ? (thiết kế, tiện nghi, cảm giác lái,…)

=> Cao nhất có lẽ là thiết kế xe. Vợ chồng đều thích xe cao to, hầm hố nên rất thích Ranger ở kiểu dáng, đặc biệt là mặt trước. Nếu chấm theo thang điểm 10 thì mình chấm Ranger được 9 điểm. Kế đến là độ an toàn cao. Xe có túi khí đầy đủ, Cruise Control, khởi hành ngang dốc, chống trượt ESP,…
Nội thất Ranger 3.2 sang, ghế da đẹp, chỉ khâu màu cam, rất thích vô-lăng 4 chấu của xe.
Cách âm xe đánh giá cũng thuộc dạng tốt.

7. Ngược lại thì có điểm nào bác chưa hài lòng về Ranger 3.2 của bác hay không ?

=> Theo đánh giá của mình thì Ranger 3.2 có một số điểm chưa được như:

+ Lớp sơn ngoại thất có vẻ hơi mỏng, dễ bị trầy xướt khi va quẹt.
+ Khi đi chậm hay trong phố thì vòng tua máy của xe khá cao mới sang số nên gây khó chịu, đi nhiều biết ý xe sẽ đỡ hơn.
+ Đèn xe hơi tối
+ Xe không có trang bị Start/Stop
+ Không có cửa gió hàng ghế sau.

8. Nếu so sánh Ranger 2015 của bác với Ranger nâng cấp 2016 thì bác có nhận xét gì ?

=> Tôi thấy bản mới đẹp hơn, nam tính hơn, nhiều công nghệ hơn nhưng mình vẫn thích chiếc Ranger 2015 của mình hơn.

9. Trong quá trình sử dụng và di chuyển trên những nẻo đường thiên lý thì kỷ niệm nào của bác và Ranger làm bác nhớ nhất hay ấn tượng nhất ?

=> Kỷ niệm nhất có lẽ là chuyến đi Phú Quốc, qua phà Thạnh Thới là đoạn đường đất đỏ sình lầy sau mưa, các xe khác phải vất vả còn mình đi bán tải gầm cao nên thoải mái hơn, không lo cạ gầm.

Ngoài ra là lúc mới mua có làm chuyến lên Đà Lạt, lúc đó Ranger Wildtrak ít người chạy nên đi tới đâu cũng được người khác tò mò, hỏi thăm, mình thấy mua xe mới ra hay lạ lạ cũng có cái vui riêng. Chuyến đó về thùng sau còn chở được rất nhiều nông sản, lúc đó cả nhà mới thấy cái tiện của bán tải.

10. Qua gần 16.000 km cầm lái Ranger 3.2 thì bác đánh giá về khoản vận hành của xe như thế nào ? Đi phố, đi đường trường, tiêu hao nhiên liệu,… ?

=> Đi phố thì do mình lái xe đi làm ở Q.1 hàng ngày nên cũng có chút cảm nhận. Ranger 3.2 đi phố dư máy, chạy chậm hơi khó chịu, ban đầu lái Ranger trong phố thấy cồng kềnh nhưng quen rồi lại thấy không sao mà còn ít bị xe máy, taxi tạt đầu chèn ép như khi đi xe nhỏ.

Vô-lăng nhiều người nói nặng nhưng cá nhân thích vô-lăng đầm chắc nên thích tay lái Ranger và cảm nhận thấy nó cho cảm giác thật.
Đi nhanh thì tay lái đầm, chắc, không quá nặng, không quá nhẹ. Mình đi nhanh nhất là 150 km/h nhưng vẫn thấy ổn định.

Về nhiên liệu thì không để ý lắm nhưng qua chuyến đi Phú Quốc cả đi và về là 900 km thì đổ đầy bình 700.000 đồng, tính ra khá ổn ở khoảng 8-9 lít/100 km so với máy 3.2.

11. Có nhiều ý kiến cho rằng xe bán tải hiện đang bị áp niên hạn sử dụng 25 năm nên sau này bán sẽ mất giá, bác có nhận xét như thế nào với ý kiến này ?

=> Mình thì không quan trọng điểm này lắm vì với tôi xe chỉ là phương tiện và xài xe không quá 10 năm, mình chấp nhận khấu hao theo giá trị sử dụng xe.

12. Bác có những đề xuất, góp ý gì cho Ranger mới hay không ?

=> Theo tôi thì Ranger mới nên bổ sung Start/Stop, cửa gió sau và đèn pha LED,…

13. Bác đã có dự định đổi xe hay chưa. Nếu có đổi xe thì bác sẽ chọn xe nào ?

=> Hiện tại thì chưa có ý định đổi xe. Nếu có thì mua thêm chứ chưa có ý định bán để đổi xe khác.

Cảm ơn bác Tuấn Anh @Jackie Nguyen đã dành thời gian chia sẻ những cảm nhận, đánh giá của mình dành cho chiếc xe mà bác đang sở hữu. Chúc bác sức khỏe và thành công trong công việc !!!

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Ở Việt Nam, Ranger đang làm trùm, máy dầu của Ford khá ổn nhưng ông lái xe già ở công ty mình lại thích máy dầu của Hyundai, thấy ổng phán ngon hơn, ổng nói khen máy dầu của ford mà chưa đi máy dầu của Hyundai là ếch ngồi đáy giếng
cái xe nó còn 1 tỷ công nghệ khác đi kèm đâu nhất thiết chỉ có cái máy bác nhờ. Quan trọnglaf Hyundai vẫn chưa sx bán tải he he