Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.562
11.770
113
HCM
Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng
Cuối tuần rồi em có dịp cafe với bác Niên, thành viên lâu năm của diễn đàn với nickname @Xe với Cộ để xin những đánh giá, chia sẻ của bác ấy về chiếc Honda CR-V 2.4 mà bác đang sở hữu. Mời các bác theo dõi.[pagebreak][/pagebreak]

Trước hết thì em xin giới thiệu một chút về bác Niên, bác ấy đang làm trong lĩnh vực điện công nghiệp, đang sống ở Q.7. Trước CR-V thì bác Niên đã từng đi qua các xe như Honda Accord, Toyota Land Cruiser, Toyota Previa, Nissan Teana. Sau đây là một số chia sẻ và đánh giá về chiếc CR-V của bác Niên mà bác ấy đang sở hữu.

1. Chào bác Niên, bác có thể giới thiệu một chút về chiếc CR-V mà bác đang sở hữu như đời xe, phiên bản, số km đã đi,... ?

=> Chiếc CR-V mà tôi đang sở hữu được mua vào 09/2015 là bản 2.4. Đến nay xe tròn 1 năm và đi được 17.000 km.

2. Chiếc CR-V bác đang sở hữu được sử dụng vào mục đích nào nhiều nhất ? (Gia đình, kinh doanh,…)

=> Tôi sử dụng cho cả 2, trong công việc thì do tôi có nhà máy ở Bà Rịa nên hay chạy lên, chạy xuống còn lại thì hay đưa đón vợ con và đi chơi với gia đình.

3. Cảm ơn bác, bác có thể chia sẻ về quá trình bác tìm hiểu và mua CR-V hay không ?

=> Trước khi mua CR-V thì tôi đang đi chiếc Teana của Nissan cũng gần 100.000 km. Lý do bán xe là muốn đổi lên xe cao ráo hơn. Lúc đó chọn mua xe trong tầm giá 1 tỷ và phân vân các xe CR-V, Outlander Sport, CX-5 nhưng cuối cùng chọn CR-V vì vợ và con gái thích nội thất xe này hơn. Khi mua CR-V thì có đến xem và tham khảo giá ở 2 nơi, chủ yếu là so sánh khuyến mãi, giá cả và thấy anh sale nào tốt thì mình chọn mua.

4. So với các mẫu xe vừa nêu trên thì bác thấy CR-V có ưu điểm nào vượt trội hơn ?

=> Như đã nói thì tôi chọn CR-V vì vợ và con gái thích nội thất xe rộng rãi, thoải mái. Ghế sau CX-5 hơi đứng còn Outlander lại nhỏ quá. Một phần là thích cảm giác lái của CR-V hơn 2 xe kia. Còn điểm nữa là do từng đi con Teana xài hộp số CVT thì nhận thấy sau thời gian đi nhiều có cảm giác bị rần máy và vòng tua cao nên con Outlander Sport xài CVT tôi không chọn mà chọn loại tự động có cấp.

5. Sau khi chọn CR-V thì bác có thấy đây là quyết định đúng đắn ?

=> Nhìn chung thì tôi khá hài lòng với xe CR-V đang đi.

6. Sau thời gian sử dụng thì bác đánh giá cao điểm nào nhất ở CR-V (thiết kế, tiện nghi, vận hành, ....)

=> Tôi thích CR-V ở chỗ cảm giác lái tốt, ga bốc. Ghế sau ngồi rộng thoải mái, con gái ngồi sau rất thích và nhiều khi ngủ ngon lành. Xe có dàn lạnh sau. Cốp rộng chứa được nhiều đồ. Trang bị an toàn thì ở mức khá, tương đối đầy đủ.

7. Ngược lại thì có điểm nào bác chưa hài lòng về CR-V hay không ?

=> Khi tôi bán Teana để mua CR-V thì là tôi đang đi xuống cấp chứ không phải nâng cấp xe nên sẽ có những so sánh hơi chênh lệch với Teana.

CR-V có một số điểm mà tôi chưa hài lòng như sau:
+ Xe cách âm chỉ tạm, còn ồn gầm nhiều, trời mưa nghe tiếng mưa trên nóc xe rõ,
+ Gầm vẫn thấp. Tết rồi về quê vợ ở Nghệ An có bị cạ gần vài lần.
+ Cột A lớn, khó quan sát. Bà xã lái xe vô vòng xoay bị va chạm xe máy do khuất tầm nhìn.
+ Kèn xe hơi nhỏ.
+ Màn hình cảm ứng chưa nhạy, nhạc nghe chỉ tạm, phải độ lại mới nghe hay.
+ Chìa khóa thông minh của xe còn hạn chế và Auto Clock cửa. Xe báo có cửa còn mở nhưng không báo chính xác là cửa nào.
+ Đèn pha của xe hơi yếu nhưng cũng tạm chấp nhận được.

8. Bác có nâng cấp hay độ thêm chi tiết nào cho xe của bác không ?

=> Do xe hơi ồn nên tôi có làm lại phần cách âm xe, gắn thêm Sub cho âm thanh nghe hay hơn. Ngoài ra chỉ gắn camera hành trình và vài thứ lặt vặt khác.

9. Có nhiều ý kiến cho rằng CR-V có thiết kế xấu do phần đuôi xe bị “gù”, bác có nhận xét như thế nào với ý kiến này ?

=> Tôi thì không quan trọng điểm này lắm. Cũng thấy nó hơi lạ so với xe khác nhưng chấp nhận được.

10. Trong quá trình sử dụng và cùng CR-V di chuyển trên những nẻo đường thiên lý thì kỷ niệm nào của bác và xe làm bác nhớ nhất hay ấn tượng nhất ?

=> Tết năm rồi tôi có làm chuyến tự lái xe chở vợ và con gái về quê vợ ở Thanh Chương, Nghệ An. Đi hôm 23 tết và về hôm mùng 5 tết. Cả đi và về là gần 3.000 km.

11. Qua hơn 17.000 km cầm lái CR-V thì bác đánh giá về khoản vận hành của CR-V như thế nào ? Đi phố, đi đường trường, tiêu hao nhiên liệu,… ?

=> Đi phố thì như có nói là góc chữ A hơi to nên phải cẩn thận quan sát. Chân ga bốc, cảm giác vô-lăng tốt. Chạy nhanh xe đầm. Có thử 1 lần lên 140 thì vô-lăng còn ổn nhưng ồn tiếng gió nhiều quá.

Về nhiên liệu thì không để ý lắm nhưng đi đường trường đều ga tầm 8 lít.

12. CR-V có 2 bản là 2.0 và 2.4, bác đang đi bản 2.4 thì thấy máy móc ra sao ?

=> Cảm nhận cá nhân thì máy 2.4 khá vừa, chân ga bốc, đáp ứng yêu cầu. Nếu máy 2.0 thì hơi yếu so với xác xe.

13. Với những đánh giá về phiên bản CR-V hiện tại thì bác có những đề xuất, góp ý gì cho phiên bản CR-V mới ?

=> Tính tôi đơn giản nên thấy trang bị như bản hiện tại là đủ dùng. Nếu có phiên bản mới thì nên bổ sung bản dẫn động 4 bánh như bên Mỹ nhưng lúc đó giá chắc sẽ cao hơn.

14. Bác đã có dự định đổi xe hay chưa. Nếu có đổi xe thì bác sẽ chọn xe nào ?

=> Việc này thì chưa. Lúc Mit ra con Outlander 7 chỗ thì có qua xem xe nhưng thấy chưa ưng ý, với lại CR-V mới mua được 1 năm nên cũng chưa vội đổi xe khác.

Cảm ơn bác Niên @Xe với Cộ đã dành thời gian chia sẻ những cảm nhận, đánh giá của mình dành cho chiếc xe mà bác đang sở hữu. Chúc bác sức khỏe và thành công trong công việc !!!
Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụngĐánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng Đánh giá Honda CR-V 2.4 của thành viên Otosaigon sau thời gian sử dụng

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/12/12
370
391
63
Em cũng đang đi CRV, cũng không thích cần số kiểu này và nhất là vị trí cần số, nhìn như xe "Hoa Mai, Toàn Thắng". Đối với em CRV ngon ạ, nếu có điều kiện em sẽ đổi lên GLC cho biết cảm giác xe Đức

Hạng B2
31/8/15
218
157
43
34
em còm trong topic " Chia sẻ của một thành viên OS về lý do chọn Toyota Camry sau thời gian đi BMW 523i "
với nội dung :
" Dạo này OS có quá nhiều bài PR được các hãng trả tiền
Em thấy 4rum đang chuyển sang 1 hướng khác "
và đã bị xóa bài viết ! các anh Mod nên xem lại, vì 4rum này lúc trước AE hỗ trợ cho member rất tốt.
bây giờ em thấy toàn sale và các bài Pr, member có ý kiến thì delete.
nên các bác có chém nên cẩn thận nha !
e thấy thớt này chính dễ tin hơn tý vì bác này trả lời nghe có vẻ thực tế hơn vì khá là cụt lủn :)) và thông tin khen chê đều thấy đủ cả, chính xác cũng tương đối

Hạng C
6/6/16
654
873
93
Em cũng đang đi CRV, cũng không thích cần số kiểu này và nhất là vị trí cần số, nhìn như xe "Hoa Mai, Toàn Thắng". Đối với em CRV ngon ạ, nếu có điều kiện em sẽ đổi lên GLC cho biết cảm giác xe Đức

Bác nên đổi qua Camry 2016 đi... Em thấy hôm qua nhiều bác "chọn nó" lắm. Danh sách dài hơn 30 trang OS cơ đấy!
Sao bác này không công bố mức tiêu hao nhiên liệu nhỉ? Em nghĩ cũng tầm "7,2 - 8,1lit" đường trường và "12,5lit" cho đường phố. Đây cũng là vấn đề then chốt người mua xe ở VN quan tâm!!