Hạng D
1/10/05
1.314
5.790
113
Hồ Chí Minh city
Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng

Hiện nay, rất nhiều bác lăn tăn về việc sử dụng xe Đức sau một thời gian dài có hao phí nhiều hay không ? chất lượng xe sẽ như thế nào sau một quãng đường dài sử dụng ? BĐH diễn đàn OS đã có dịp trò chuyện với bác Nguyễn Sơn có nickname Rottie – một chủ xe Audi Q5 từ năm 2010, đến nay đã đi được gần 90.000 km.[pagebreak][/pagebreak]

Gặp bác Rottie trong một buổi sáng đẹp trời tại một quán café ở Quận 7, không khỏi bất ngờ khi chiếc Audi Q5 màu trắng xuất hiện trước cửa quán với một bộ cánh còn khá mới, trước đó em và bác Lơ đều được biết chiếc xe này đã sử dụng từ năm 2010 nhưng chất lượng sơn bên ngoài vẫn còn rất tốt.

Bác Rottie đã gắn bó với chiếc Audi Q5 được 4 năm và là một trong những thành viên năng nổ nhất của chi hội Audi, bác này từng xông pha trong rất nhiều chuyến offline hoàn tráng của hội, do vậy mà xe của bác Rottie cũng có khá nhiều người biết đến.

Chia sẻ với các thành viên diễn đàn OS, bác Rottie đã có những đánh giá cởi mở về chất lượng xe Audi Q5 sau 4 năm sử dụng. Dưới đây là những chia sẻ của bác về chiếc xe yêu thích của mình :

Chào bác, được biết xe Audi Q5 của bác được mua từ năm 2010, đến nay bác đã đi được bao nhiêu km và mục đích chính trong việc sử dụng xe của bác là gì ?

Mình sử dụng duy nhất xe Audi Q5 trong 4 năm vừa qua với đủ mục đích như đi làm mỗi ngày, đi du lịch, phục vụ gia đình,… cho đến nay đồng hồ đã báo đi được hơn 86.000 km. Mình cũng không để ý số km lắm vì cứ đổ xăng mà đi thôi, đến nay nhìn lại thì cũng đã đi được khá nhiều.

Như vậy là xe bác cũng đã có thời gian cũng như số km sử dụng kha khá, vậy bác có thể chia sẻ số tiền mà bác phải bỏ ra trong việc thay thế, sửa chữa chiếc xe này trong quá trình sử dụng?

Chất lượng xe Audi Q5 phải nói là rất tốt và mình đánh giá tuy là xe Đức nhưng độ “lành” của xe này cũng chẵng kém xe Nhật là bao. Mình sử dụng xe từ lúc mua đến nay hầu như không có hư hỏng nào đáng kể, chỉ khi đạt được số km nhất định, cần phải thay thế linh kiện thì bắt buộc xe nào cũng phải thay.

Sau khi hết thời gian bảo hành, tổng chi phí mình bỏ ra cho xe này tầm khoảng 40 triệu đồng để bảo dưỡng hệ thống máy lạnh, thay thế tăng phô đèn,… Ngoài các chi phí này thì các phát sinh khác như lốp xe, bảo dưỡng thì xe nào cũng phải làm.

Bác có hài lòng với chất lượng xe ? đánh giá của bác về xe Audi Q5 so với các đối thủ khác ?

Phải nói rằng Audi Q5 là chiếc xe mà mình cảm thấy “lành” nhất, mặc dù là xe Đức được trang bị rất nhiều thiết bị điện tử nhưng ít khi chiếc xe “dở chứng”, và tất nhiên chưa bao giờ nằm đường. Sau 4 năm sử dụng cho đến nay mình vẫn thấy chiếc xe êm ái, chất lượng như lúc còn mới. Nói chung là rất hài lòng.

Để so sánh với các đối thủ khác thì hơi khó vì mỗi chiếc xe đều có một điểm hay riêng. Audi Q5 có sức hấp dẫn vì kiểu dáng mềm mại, không cầu kì nhưng cũng rất thời trang, sang trọng.

Như vậy là bác rất hài lòng với chiếc xe của mình. Vậy có chi tiết nào bác có thể “chê” nó được không ?

Xe này đã được hãng trang bị quá đầy đủ và từ lúc mua xe đến giờ mình chẵng gắn thêm đồ chơi nào. Tuy nhiên cũng có một thứ mình thấy thiếu sót đó là Camera lùi. Mặc dù xe đã được trang bị hệ thống cảm biến khá nhạy nhưng điều kiện giao thông phức tạp ở Việt Nam thì cảm biến vẫn là chưa đủ.

Bác đã đi chiếc xe này được 4 năm và đã “kha khá” số km, vậy hiện tại bác đã có ý định đổi sang một dòng xe nào khác ?

Đúng là chiếc xe này hiện tại số km đã đi được hơi nhiều, nhưng không vấn đề gì vì mình xác định nó là chiếc xe phục vụ mình, đến nay vẫn rất hài lòng với nó và chưa tìm ra được một lựa chọn nào khác để thay thế, chẵng lẽ lại đổi lên Q5 đời mới ?

Do vậy mà mình vẫn trung thành với xe này thôi và nếu có đổi thì chắc cũng là một mẫu xe khác của Audi.

Bác có thể chia sẻ kinh nghiệm nào trong việc sử dụng xe Audi Q5 đến các thành viên đang sở hữu cũng như sắp mua xe tương tự ?

Mặc dù hãng khuyến cáo nên thay nhớt sau mỗi 8.000 km, nhưng mình vẫn khuyên các bạn là nên thay nhớt sau khi đi được 5.000 km, vì điều kiện đường xá cũng như giao thông tại Việt Nam khác với nước ngoài, chất lượng xăng ở nước mình cũng khó đảm bảo.

Ngoài vấn đề đó ra thì các bạn cứ yên tâm mà sử dụng, không phải suy nghĩ gì nhiều đâu.

Tốc độ tối đa mà bác đã “thử” với Audi Q5 ? cũng như mức độ “ăn uống” của em nó như thế nào ?

Tốc độ cao nhất mà mình đã từng thử trên xe này là 200 km/h trên đường cao tốc, xe vẫn còn có thể lên được nữa những mình không dám mạo hiểm.

Xe ăn xăng khoảng 14 lít/ 100 km trong thành phố và từ 7 – 8 lít/ 100km trong điều kiện đường xa lộ.

Bác có thể chia sẻ thêm về cảm giác lái cũng như tiện nghi trên Audi Q5 ?

Xe Audi Q5 hơn các xe khác ở chỗ động cơ tăng tốc rất bốc, chân ga nhạy bén hầu như không có độ trễ. Ngoài ra xe cách âm tốt, cảm giác lái nhẹ nhàng thoải mái linh hoạt. Tiện nghi trong xe rất đầy đủ ai trong gia đình cũng hài lòng.

Mình thích nhất dàn âm thanh Bang & Olufsen của xe, âm thanh chất lượng như dàn máy hát Hi – end di động.

Cuối cùng, bác đánh giá thế nào về dịch vụ của Audi Việt Nam sau khi mua xe ?

Mình có thể nói hiện tại mình là một khách hàng thân thiết với các nhân viên của Audi Việt Nam. Dịch vụ ở đây rất tốt, nhân viên thân thiện nhiệt tình, mình cho các bạn 10 điểm.

Cám ơn bác vì những chia sẻ cởi mởi, hi vọng với những ý kiến này các thành viên OS sẽ có thêm nhiều thông tin trong việc lựa chọn xe trong phân khúc SUV hạng sang.

Một số hình ảnh xe Audi Q5 của bác Rottie :

Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng
Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụngĐánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng
Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng Đánh giá khách hàng về Audi Q5 sau 4 năm sử dụng

Hạng B2
27/5/07
341
213
43
40
Cảm ơn bác về chia sẻ cụ thể, chân thực, chúc bác lái xe an toàn :)

Hạng B1
12/12/13
78
9
8
Chúc mừng Audi Việt Nam có được những khách hành trung thành như bác Rottie đây.

Hạng D
26/7/08
1.921
57.454
113
Lúc mới mua xe em cũng nghĩ 2.0 thì ít hao xăng nhưng sau khi sử dụng mới hiểu ra là dung tích ko phải yếu tố quyết định, mà chính là công suất xe. Q5 là 210HP, trong khi theo em biết Captiva là khoảng 130-140HP, máy 2.4lít, mức độ hao xăng cùa Q5 tương đương Captiva hoặc ít hơn chút (Cap trong TP = 14.5L/100km), như vậy công suất mạnh hơn 30% trong khi ăn uống same same, nghĩa là hiêu suất tốt hơn.