Tập Lái
10/5/16
20
8
3
37
civic 2006-2011 bản 2.0 cài Cruise Control theo điều kiện đường xá thì 1800 rpm với vận tốc 80km/h; cì City máy 1.5 thì 2k rpm ở vận tốc đó.
Theo e dc biết chỉ có honda mới làm dc điều đó. Còn các hãng khác hình như không được như thế. Bài này nói về mazda nhưng e không tin mazda chạy đỡ hao nhiên liệu và máy mạnh như bác chủ miêu tả
Ai cũng hiểu ở Việt Nam các hiệp hội oto họ đã tự thoả thuận với nhau hết rồi thì k bao giờ có chuyện xe hãng này hơn hãng kia nhiều đến thế đâu, chẳng hạng option thì em không nói den
Mức tiêu hảo của con Vios G nhà e đi đường trường là 8l nhưng hãng công bố là 6,5l sau đó nhờ ông anh gắn 1 chương trình đuôi vào con này thì nó chạy còn 5l, chế độ xipo vượt tải chạy 120km/h thì 6,5l. Nếu xe mazda của bác chủ có làm như xe em thì em mới tin, còn xe mới biểu chạy dc như thế thì chắc chắn chẳng ai tin

• Like
Reactions: porche911gt3
Hạng B2
24/11/16
379
316
63
Tp Hồ Chí Minh
Theo e dc biết chỉ có honda mới làm dc điều đó. Còn các hãng khác hình như không được như thế. Bài này nói về mazda nhưng e không tin mazda chạy đỡ hao nhiên liệu và máy mạnh như bác chủ miêu tả
Ai cũng hiểu ở Việt Nam các hiệp hội oto họ đã tự thoả thuận với nhau hết rồi thì k bao giờ có chuyện xe hãng này hơn hãng kia nhiều đến thế đâu, chẳng hạng option thì em không nói den
Mức tiêu hảo của con Vios G nhà e đi đường trường là 8l nhưng hãng công bố là 6,5l sau đó nhờ ông anh gắn 1 chương trình đuôi vào con này thì nó chạy còn 5l, chế độ xipo vượt tải chạy 120km/h thì 6,5l. Nếu xe mazda của bác chủ có làm như xe em thì em mới tin, còn xe mới biểu chạy dc như thế thì chắc chắn chẳng ai tin

Bác phải chạy thì mới biết được mức tiêu hao nhiên liệu của em mazda này, bác chủ review cảm nhận và thực tế mức tiêu hao nhiên liệu, mỗi người 1 cách chạy không ai giống ai nên mức tiêu hao khác nhau hết.
Thông số mã lực chỉ tham khảo, thực tế nó khác nhiều lắm...Bữa nào bác lấy thành đi 1 chuyến Đà Lạt rồi post lên anh em tham khảo nhé

• Like
Reactions: tranthienminh
12/10/07
2.646
10.496
113

Bài mình posted bên thớt kia bê qua đây cho bác thấy. Xe mình mua là để vậy chạy, không gắn "chương trình" nào cả.

Tình hình ăn uống là 5.9l / 100km.

M3 mới bóc tem, đã chạy được gần 800km trong đó 1/3 là đường nội thị tp, còn lại là leo đèo, xuống dốc và 100 > 120 trên cao tốc nhé các bác.

https://www.otosaigon.com/threads/t...1-5-an-sedan-sau-1-nam-su-dung.8743157/page-4

Hạng B2
24/11/16
379
316
63
Tp Hồ Chí Minh
Bài mình posted bên thớt kia bê qua đây cho bác thấy. Xe mình mua là để vậy chạy, không gắn "chương trình" nào cả.

Tình hình ăn uống là 5.9l / 100km.

M3 mới bóc tem, đã chạy được gần 800km trong đó 1/3 là đường nội thị tp, còn lại là leo đèo, xuống dốc và 100 > 120 trên cao tốc nhé các bác.

https://www.otosaigon.com/threads/t...1-5-an-sedan-sau-1-nam-su-dung.8743157/page-4

Phân bua làm gì cho mệt bác ơi, mấy cái xe cùi này sao mà dám ăn xăng ít hớn "thánh" được chứ :))

Hạng C
10/7/16
670
529
93
34
Em chạy con Prado trung bình 11.1l/100km theo các bác chạy vậy đã tối ưu chưa nhỉ ? Con của em đời 2013

Hạng B1
31/1/16
57
25
8
39
Long an
Hi.
Bác vui tính thật.
Về thông số 3.8, theo em thì nó không ảo, vì đơn giản quãng đường 107 KM từ Đà Lạt về Bảo Lộc, xe chi phải đổ đèo, đốc nên việc nhấn ga là rất ít, chỉ cần lợ dụng quán tính, sử dụng phanh hợp lý, chân ga hợp lý để giữ quán tính thì còn số này không phải là không khả thi.
Tính toán mức tiêu hao nhiên liệu là một cách để đánh giá chiếc xe mình đang sử dụng. Cách đánh giá có thể khác nhau, nhưng tựu chung lại, lâu lâu đánh giá một lần, chứng cũng không ai mà rãnh rỗi đến mức ngày nào cũng đánh giá, tuần nào cũng đánh giá.
Em đi nhiều xe, sẵn những chuyến đi xa là đánh giá tiêu hao nhiên liệu, bởi lâu lâu mình mới có dịp đi một lần, lâu lâu mới dịp điều chỉnh chân ga. Mà đánh giá của em cũng không bao giờ có chuyện tắt máy lạnh, hay không dám đạp ga; em chạy vô tư, cứ tuân thủ quy định khi tham gia giao thông, cần vượt là vượt, cần tăng tốc là tăng tốc...
Đánh giá tiêu hao nhiên liệu, cũng giúp cho những bác đang sở hữu cùng dòng xe, tự đánh giá lại xe của mình, cách thức điều khiển của mình để thay đổi nhằm hướng đến 1 mục tiêu nào đó, không nhất thiết phải tiết kiệm nhất, nhưng cũng phải hợp lý nhất.
Bác chủ cho hỏi xe bác là M3 mt hay at? Em cũng nghía em này lâu rồi nhưng chưa đủ gạo. Mong bác chỉ giáo!

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
View attachment 6242128
Vậy bác tham khảo thêm nhé.
Cũng là em đi, em chạy, nhưng là tháng 8/2016.
https://www.otosaigon.com/threads/hanh-trinh-2-300km-bd-quy-nhon-da-nang-hue-bmt-bd.8746278/
Hình chụp bảng tính tiêu hao nhiên liệu theo hình thức đổ đầy bình trong chuyến này.
Ngày 25/7 em đổ full bình từ Bình Dương, 26/7 xuất phát 5h sáng. Về đến BD là ngày 01/08 lại đổ full bình.
Đánh giá mức tiêu thụ nhiên liệu của xe Mazda 3 All New 1.5 Sedan 2016 (ODO: 13.000 KM)

Chỉnh sửa cuối: