Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Chào các bác !
Sau 3.000 KM em xin đánh giá về độ ồn của em nó và cách khắc phục, các bác có nghĩ giống em không ?
1. Tiếng ồn (gằn) của Động cơ vọng vào khoang lái ở mức số thấp (số 1 chuyển lên số 2 và số 3), đến số 4 thì lại êm ru... số 5, số 6 vào đoạn đường láng mượt thì chỉ nghe thấy tiếng gió loáng thoáng ngoài ra không nghe thấy gì hết...) .Không biết có phải dòng KIA như vậy không hay các dòng khác ở mức số thấp cũng bị như vậy. Nghe nói Mer dòng C & E đều bị ?
-> Cách khắc phục: em chưa nghĩ ra (nghe nói là làm tấm chắn gầm máy), một vài bác có thể thấy khó chịu với tiếng này, nhưng với em để nguyên thì nghe cũng sexy và thể thao phết các bác ạ ;))

2. Tiếng ồn do Lốp vọng lên: như các bác đã biết, K5 có vành 18 inch sử dụng loại lốp khá mỏng của NEXEN nên khá cứng nhưng được cái chắc và bám đường, đi đoạn đường láng thì không sao, nhưng ở Việt Nam chủ yếu là đường nhựa nhám đá răm khi đi vào ồn kinh khủng và rất khó chịu.
-> Cách khắc phục 80% là thay 4 quả lốp MICHELIN khoảng 15 triệu vào !

3. Tiếng ồn do Gió lùa vào khoang lái: các bác chỉ cảm nhận thấy tiếng gió vi vu khe khẽ khi đi đường trường ở tốc độ cao (trên 40 KM/H trở lên), nhưng khi vào đoạn đường nhám ở tốc độ cao tiếng ồn do lốp và tiếng gió cộng lại thì vô cùng khó chịu các bác ạ !
-> Cách khắc phục tiếng ồn do Gió 10 - 20% là dán gioăng cao su các cột A, B, C và cốp sau, vừa giảm tiếng gió lại có tác dụng giảm tiếng ồn môi trường xung quang và giữ cho nội thất xe sạch sẽ hơn...

4. Các bác còn nghĩ ra tiếng ồn gì nữa của em nó không ạ và cách khắc phục nào tốt hơn nữa không ?

So với các thương hiệu cùng phân khúc như Sonata, Mazda 6, Camry, Teana, ... thì em thấy K5 cũng giống như Sonata, Mazda 6 (mâm to lốp mỏng) nên có vẻ ồn do lốp là phần nhiều !

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tolovitxp
Hạng D
26/9/12
1.071
404
83
TP HCM
cách âm sàn đi pác , lựa chỗ uy tín nhá , nhớ né th âm binh Thanh Bình ra, ae trên này hãi nó lắm
chất lượng đi kèm vs tai tiếng , lừa đảo , chặt chém

Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
cách âm sàn đi pác , lựa chỗ uy tín nhá , nhớ né th âm binh Thanh Bình ra, ae trên này hãi nó lắm
chất lượng đi kèm vs tai tiếng , lừa đảo , chặt chém

Cách âm sàn thì nó giải quyết được những vấn đề gì trong 3 vấn đề trên hả bác ? Thanh Bình chuyên hàng tàu khựa mà bác !

Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
K5 nghe nói đấu với camry mà cách âm kém so với camry thế nhỉ

Hạng D
26/9/12
1.071
404
83
TP HCM
cách âm cho jam ồm , đi êm hơn , còn bác bảo 3 vấn đề trên thì thui e o bàn cho xong

Hạng C
5/2/05
895
2.318
93
Hôm nay đi xem một em kia k5 màu trắng sale báo còn có 883tr đẹp long lanh.

Giá này thấp hơn con Altis 2.0 của Toy tới hơn 100tr, nghĩ mà buồn cho cái sự ngu của dân Việt. Đoán già đoán non thì sau khi bán đc một con 2.0 thì thằng Toy phải chặt của mấy ông ngu khoảng 500-600tr tiền lãi. Giá thành của Toyota 2.0 khỏang 12-15k obama + thêm khoảng 10k tiền thuế nữa thì cũng chỉ lên đến 25k max.

• Like
Reactions: Lamtamtac
Hạng B1
26/12/15
83
17
8
35
Chào các bác !
Sau 3.000 KM em xin đánh giá về độ ồn của em nó và cách khắc phục, các bác có nghĩ giống em không ?
1. Tiếng ồn (gằn) của Động cơ vọng vào khoang lái ở mức số thấp (số 1 chuyển lên số 2 và số 3), đến số 4 thì lại êm ru... số 5, số 6 vào đoạn đường láng mượt thì chỉ nghe thấy tiếng gió loáng thoáng ngoài ra không nghe thấy gì hết...) .Không biết có phải dòng KIA như vậy không hay các dòng khác ở mức số thấp cũng bị như vậy. Nghe nói Mer dòng C & E đều bị ?
-> Cách khắc phục: em chưa nghĩ ra (nghe nói là làm tấm chắn gầm máy), một vài bác có thể thấy khó chịu với tiếng này, nhưng với em để nguyên thì nghe cũng sexy và thể thao phết các bác ạ ;))

2. Tiếng ồn do Lốp vọng lên: như các bác đã biết, K5 sử dụng lốp của NEXEN nên khá cứng nhưng được cái chắc và bám đường, đi đoạn đường láng thì không sao, nhưng ở Việt Nam chủ yếu là đường nhựa nhám đá răm khi đi vào ồn kinh khủng và rất khó chịu.
-> Cách khắc phục 80% là thay 4 quả lốp MICHELIN khoảng 15 triệu vào !

3. Tiếng ồn do Gió lùa vào khoang lái: các bác chỉ cảm nhận thấy tiếng gió vi vu khe khẽ khi đi đường trường ở tốc độ cao (trên 40 KM/H trở lên), nhưng khi vào đoạn đường nhám ở tốc độ cao tiếng ồn do lốp và tiếng gió cộng lại thì vô cùng khó chịu các bác ạ !
-> Cách khắc phục tiếng ồn do Gió 10 - 20% là dán gioăng cao su các cột A, B, C và cốp sau, vừa giảm tiếng gió lại có tác dụng giảm tiếng ồn môi trường xung quang và giữ cho nội thất xe sạch sẽ hơn...

4. Các bác còn nghĩ ra tiếng ồn gì nữa của em nó không ạ và cách khắc phục nào tốt hơn nữa không ?

So với các thương hiệu cùng phân khúc như Sonata, Mazda 6, Camry, Teana, ... thì em thấy K5 cũng giống như Sonata, Mazda 6 (mâm to lốp mỏng) nên có vẻ ồn do lốp là phần nhiều !

với các vấn đề trên bác có thể cách âm sàn để giảm ồn, giúp xe đi êm hơn, bên em mới làm cách âm, tiêu âm cho xe Altis mới anh tham khảo ạ, cách âm tiêu âm 3m giúp giảm ồn mà không bị ù ạ
ĐÁNH GIÁ VỀ ĐỘ ỒN CỦA KIA OPTIMA, CÁCH KHẮC PHỤC ?

Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
với các vấn đề trên bác có thể cách âm sàn để giảm ồn, giúp xe đi êm hơn, bên em mới làm cách âm, tiêu âm cho xe Altis mới anh tham khảo ạ, cách âm tiêu âm 3m giúp giảm ồn mà không bị ù ạ

Cách âm thế này mà quả lốp NEXEN nó vỗ thì cũng ko ăn thua bác ơi !

Hạng B1
10/5/15
85
61
18
35
em cũng đang đi k5 cũng đc hơn 3000 1 tý ty. chả hiểu sao dạo này nghe thấy tiếng ọt ẹt ở khu vực bên phụ phía sau mà chưa thấy nó bị từ đâu. Bị khi vào chỗ sóc thôi.

Về vấn đề ồn thì em thấy khá êm :)). cũng gần gần = camry các bác ạ. nhưng đấy là chỗ đường ngon thôi còn đường xấu , đường làng quê thì nghe ồn khó chịu, em nghĩ và nghe các cụ phán là khả năng do lốp. cụ chủ khi nào thay lốp mic rồi cho em ý kiến phát nhé em đi theo :)).