Tập Lái
12/8/04
15
1
0
dobacbiet
Danh mục cần kiểm tra cho một chuyến đi an toàn:

Trước khi lên đường đến một địa điểm nghỉ ngơi lý tưởng nào đó, bạn hãy lên một danh sách kiểm tra an toàn (safety checklist) để bảo đảm an toàn cho bạn và hành khách đi cùng. Ðiều này rất quan trọng.

Công ty Nissan Motor Philippines (NMPI) đã giới thiệu một cẩm nang cho các bác tài nhằm đem lại một chuyến đi bình yên.

Các công việc cần kiểm tra trước khi lên đường:
1- Kiểm tra độ mòn và áp suất bánh xe
2- Kiểm tra phanh, dầu phanh, đèn và gương chiếu hậu.
3- Kiểm tra ắc qui, nước làm mát, nhớt máy, dây cua-roa quạt và những bộ phận khác dưới nắp ca-bô.
4. Ðể ý đến tình trạng sử dụng của bánh xe dự phòng, bộ đồ nghề và hộp cứu thương.

Khi đang lái xe trên đường:
1- Luôn cài dây an tòan cho mình và mọi người đi cùng.
2- Chạy với tốc độ vừa phải, không nên tăng tốc bằng mọi giá.
3- Chú ý vào việc điều khiển xe, đừng để mất tập trung vào cảnh quan hai bên đường hoặc trò chuyện trong xe.
4- Cố gắng giữ bình tĩnh khi gặp tình huống nguy hiểm.
5- Quan sát kỹ các đèn báo và đồng hồ trên táp-lô .
6- Luôn chú ý đến các tín hiệu và biển báo trên đường, lưu ý các cảnh báo nguy hiểm khi vào các đọan cua.
7- Tôn trọng quyền ưu tiên của các xe khác.
8- Chăm sóc bảo dưỡng xe đều đặn.

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi
RE: Danh mục cần kiểm tra cho một chuyến đi an toàn:

Tôi xin bổ xung thêm một số hành trang ở điều kiện VN

- Một vài cái ô, tấm che nắng
- Một cái đèn pin
- một mảnh bạt (đề phòng khi phải cấp cứu tai nạn người trên đường)
- Nước uống vài chai (phòng khi bị mất nước mát )
- Một cái bơm mini của TQ (giá khoảng 60K - loại bơm được cho ô tô 4 chỗ)
Các bác bổ xung thêm nhé

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

mục 5, khi đang lái xe trên đường mà "Quan sát kỹ các đèn báo và đồng hồ trên táp-lô" là coi chừng... bứng cột điện đó.

ủa bác PMC lúc này có chợ lí à ;)

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

To: các bác
Tấm bạt là để phục vụ lót dưới khi bênh nhân bị chẩy máu.
Tui bị một lần gặp đám tai nạn phải đưa bênh nhân đi cấp cứu, nếu không có bạt máu của nó cứ chẩy ra ghế sau bọc nỉ, tui không mang bạt thì chỉ có về thay ghế mới.

Hạng B1
20/9/03
50
0
0
Sài Gòn - Vietnam

Tui xin bổ sung: 1 cái can nhựa khoảng 10 - 20 lít.
Hôm qua đi từ Phan Rang về, dọc đường lo chạy mà quên check đồng hồ báo xăng, đến khi nhìn lại thì cây kim đã xuống dưới vạch "empty", và lúc đó mới nhớ mình không có mang theo can nhựa để trong trường hợp xấu nhất còn có thể ngoắc xe ôm đi mua xăng về nạp cho xe. May mà đến kịp cây xăng chỉ cách đó vài km. Nếu không... [&:]

giấy bạc lọai 10.000đ. Cái này có thể tiết kiệm cho mấy bác một ít thời gian, để sẵn các tờ giấy bạc này ở hộp để name card trong xe, khi qua trạm thu phí chỉ cần rút ra và lấy vé, khỏi phải chờ thối lại mất thời gian.

Hạng B1
25/5/04
80
0
6
Vietnam

Nên mang theo chìa khóa dự phòng ở trong ví. Tôi đã bị một trường hợp gần Mộc châu. Hai anh em dừng lại "giải quyết nỗi buồn". Xe để nổ máy nhưng khi ra khỏi xe thì tiện tay ấn chốt cửa. Thế là hết cái để nói luôn. Mất toàn bộ buổi chiều loay hoay móc chốt cửa sau (Land Cruiser). :D:D:D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Sau 1 lần em để quên chìa khóa + 1 lần do thợ bỏ quên trong xe, em đã làm như các bác nói là tìm 1 chỗ tương đối kín bên ngòai xe (trong mặt nạ, dưới gầm) rồi dấu 1 chìa sơ cua vào (dùng dây rút, dây nhôm,đồng (dùng kẽm lâu ngày bị gãy), dây rứt cố định chìa khóa. Sau đó dùng băng keo cách điện quấn vài chục vòng là bảo đảm an toàn. Lỡ có mất chìa khóa thì cũng 0 cần phải gõ...kiếng.:D

Hạng B1
29/9/03
68
3
0
53

La bàn thì không cần đâu, ngay cả trong trường hợp đi về miền Tây ... Nghệ An. Tôi luôn mang theo la bàn và chỉ dùng để xem chơi thôi chứ chưa bao giờ phải tìm hướng về bằng cái đó.
Bản đồ thì tốt vì nếu không lạc đường thì cũng còn hình dung mình đang ở đâu (có ích hơn la bàn một chút).
Nếu đi nhiều hơn 1 xe, mỗi xe có một bộ đàm (Kenwood, loại cho quán ốc Ông Già Hồ Tây) thì rất thú vị. Ngoài ra bộ đàm còn giúp tách nhóm khi phải đi đâu đó (một người vào xóm hỏi đường chẳng hạn). Cái này chỉ để cho cuộc đi sinh động hơn thôi, không phải đồ thiết yếu.
Một chai nước rửa bát, để rửa trên đường, đặc biệt khi gặp bọn xe dầu xả nước máy bị lẫn dầu. Không có nó rửa kính lái hơi bị khó.
Nếu tính chi li ra thì cái gì cũng cần, kể từ cái chèn xe, .... Vậy nên tuỳ theo tuyến đường mà chuẩn bị đồ ứng phó. Càng đi vào vùng sâu vùng xa càng cần tự cứu vì có tiền cũng chẳng làm được gì.

Trích đoạn: vivu

Sau 1 lần em để quên chìa khóa + 1 lần do thợ bỏ quên trong xe, em đã làm như các bác nói là tìm 1 chỗ tương đối kín bên ngòai xe (trong mặt nạ, dưới gầm) rồi dấu 1 chìa sơ cua vào (dùng dây rút, dây nhôm,đồng (dùng kẽm lâu ngày bị gãy), dây rứt cố định chìa khóa. Sau đó dùng băng keo cách điện quấn vài chục vòng là bảo đảm an toàn. Lỡ có mất chìa khóa thì cũng 0 cần phải gõ...kiếng.:D

Hay quá !
Bác Vivu cho tui bắt chiếc bác nhe, nhưng đừng đòi bản quyền nhé :D (4rumate mà...!)

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Nếu bác cần thì hú em em lại "dấu" dùm bác chìa sơ cua. khi nào bác lỡ quên thì kêu em.heheh

Trích đoạn: thich4banh

Hay quá !
Bác Vivu cho tui bắt chiếc bác nhe, nhưng đừng đòi bản quyền nhé :D (4rumate mà...!)