Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Dạo chơi miền Tây 05 năm ngày bằng xe cỏ
Hưởng ứng phong trào cùng các bác. Em cũng xin chia sẻ nhanh chuyến dạo chơi ngắn của gia đình em mấy ngày trước Tết. Kế hoạch của em là đi miền trung, nhưng thay đổi vào phút cuối. Nên thôi, đi miền Tây cũng được. Em cũng muốn dẫn F1 đến chạm tay vào điểm cực Nam của Tổ Quốc.[pagebreak][/pagebreak]
Trước ngày đi, thì có chuyện. Xe em bị taxi ML hun phát, móp đít. Chị tài xế vét hết túi, đền 250k. Chả hiểu sao em cũng lấy - bị bọn cnl chửi muối mặt. Về làm lại hết 2tr.​
Sáng hôm sau đi mà gần 11h đêm xe còn nằm trong gara. Lấy về hút bụi quá khuya mới bớt mùi sơn.​
Sáng hôm sau, 7h mới ra khỏi nhà. Thôi kệ, đi chơi mà, thong thả.​
Người bạn dẫn đường là chiếc đt cũ bể màn, cắm sim VMM. Ẻm hoàn thành tốt nhiệm vụ, trừ vài lần dẫn đi lạc ở Cà Mau và An Giang vì sóng yếu.​
...​

Attachments

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: F1
Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Vì kiên quyết tránh cao tốc và QL1 nên em chọn N2. Đi trễ, cuối năm xe đông lần quần gần cả tiếng mới ra tới N2 qua TL10.
Em lo lái xe, chỉ chụp choẹc khi đi tè hoặc nghỉ.
N2 giờ khá tốt, xe em xe cỏ gầm cao nên hơi ồn. Đường xuyên Tháp Mười khá đẹp, ven toàn đồng lúa và sen, F1 em đầu tiên mới biết thế nào Tháp 10 đẹp nhất hoa sen.

Ngừng ven đường ở Đồng Tháp uống nước dừa.
F1 xin bác chủ nhà vào vườn hái ổi. OK liền, hái ra cân kí thôi. Ổi vườn ngọt lịm, dừa cũng ngọt, cơm dừa béo ngon - ăn thay cơm trưa. Uống nhiều nên dừng đi tè cũng nhiều.

...

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Đến trưa, quá cầu Cao Lãnh ngược lên Sa Đéc ghé làng hoa cho biết.
Nhìn chung, mùa Tết hoa rất nhiều nhưng ko lạ. Trưa nắng, đi bộ từ đầu làng đến cúi làng tốn hết 3 cây kem.

Em thấy chỗ này đẹp nhứt. Chụp phát.

Xa xa làng hoa là đám cháy. Cuối năm mà cháy nhà thì khổ quá.

Dạo hơn 1 tiếng thì rút. F1 than đói bụng.
Mở Gmap, tìm quanh đây thì có quán lẩu cua được đánh giá 4 sao.
Thực tế quán cũng đc, 200k cái lẩu ứ hự. Nhà em ăn ít, 3 người ăn ko hết. Em ko nhớ tên, chỉ biết cách làng hoa 2,3 km gì đó.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Ăn xong cũng 3h chiều. Chạy ngược về Cao Lãnh, xuống Vàm Cống về Long Xuyên, trực chỉ Châu Đốc.
Tối, nhà em nghỉ ở KS Đồng Xanh, vì trước Tết nên thoải mái. Vừa đi vừa google tìm phòng. 400k - phòng sạch sẽ.
7h đến check in xong đi bộ qua KS ăn chè thái thay cho bữa tối. Em về KS lăn đùng ra ngủ, vợ con coi film trên TV. Vì nhà em ko có TV, nên 2 mẹ con tranh thủ coi film tới khuya.

Sáng ăn bún thịt nướng, rồi đi chợ đồ si. Vì vợ em làm ngành thời trang nên muốn đi xem có gì lạ ko...

Attachments

Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Lần quần chợ đồ si gần trưa, chả kiếm được gì hay. Túm lại, mấy anh thích đồ si thì cứ về SG mua, có người lựa sẵn. Giá cũng ko mắc hơn nhiêu.
Ra khỏi chợ đồ si, cả nhà em đi Trà Sư. Đường từ Châu Đốc đi Trà Sư rất đẹp, có đồng lúa, núi non, thỉnh thoảng có vài cây thốt nôt chơ vơ cũng hay hay.
Nhà em check in Trà Sư. Lên đò cũng như lên xe, em bắt mặc áo phao hết.

Một con đường mới giữa rừng.

Cả nhà ăn trưa tại nhà hàng trong rừng. F1 hiếu kì, gọi ếch nướng mọi. Mang ra, cu cậu hết hồn, ko dám ăn, cả nhà cũng ko ai dám ăn hết.

Attachments

• Like
Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Ăn trưa xong cũng 3h chiều. Cả nhà tiếp tục lên đường về Cà Mau.
Em nhớ Gmap chỉ chạy qua đường tắt tầm 20km để vào Rạch Giá. Đường như đường thôn, nhỏ đúng 1 thân xe, chạy sát 1 bờ sông. Cảnh đẹp, nhưng rất hồi hộp, vì ko biết cuối đường có phải là đích đến ko hay phải quay đầu.
Cuối cùnd là qua đc 20km nhỏ thó, quá 1 BOT thôn mất 15k để qua cây cầu sắt dẫn vào nội thị Rạch Giá. Hú hồn, may mà ko bị Gmap nó troll lần nữa.

Từ Rạch Giá về Cà Mau, nghỉ ven đường. Em làm quen với đứa bạn..

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng D
30/7/16
2.635
57.890
113
Hay quá, miền Tây em chưa có dịp đi nhiều nên rất thích.
Đi đi anh. Nhiều người nghĩ miền Tây chả có gì chơi, nhưng đi chậm rãi và khám phá sẽ có nhiều thứ để nhớ. Còn người hiền hậu, chất phát, phong cảnh nông thôn rất đặc trưng..

Hạng C
30/3/18
677
529
118
Thích cách hành văn của bác chủ,miền Tây thật yên bình.