Hạng B2
2/5/07
445
102
43
52
Saigon
Em không biết vợ 2 bị gì nữa... Xe em Ford Laser. CN tuần rồi chở cả nhà về quê. Chạy vẫn bình thường, chỉ khi nào đạp thắng mới nghe tiếng "sột sột" ở bánh bên phụ phía sau, bỏ chân thắng ra thì hết kêu. Giống như vỏ xe bị cạ vào vè vậy! Em dừng lại kiểm tra bánh sau vẫn bình thường. Tempua 2 bánh sau hơi nóng. Từ đó đến khi về SG mỗi khi thắng đều kêu như vậy. Về nhà em test xe 1 mình thì không bị nữa... (chắc lúc đi xe đủ tải 5 người nên bị chăng?). Vậy xe em bị bệnh gì ạ?

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Phải tháo tempua ra kiểm tra bố thắng mới biết được bác ợ.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
lazer212 nói:

"tăng-bua" cụ
là phiên âm chữ Pháp : tambour (cái trống, dàn trống ban nhạc, tang trống thắng bánh xe)
chủ thớt kiểm tra thêm các cao-su + bù-lông ống giảm xóc của bánh đó (shock absorber) & cao-su + bù-lông đầu thanh stabilizer chỗ bánh đó
do mỗi xe mỗi cấu tạo khác nhau nên mình tạm "khoanh vùng" vậy thôi

khi xe ngừng hẳn : 4 thắng vẫn nóng (rờ được không phỏng) thì chẳng gì lạ ; xe 2 bánh cũng y vậy
chứ cọ thắng là lúc lên ga biết liền nó cứ è è chạy hổng nổi bốc mùi khét nghẹt vô xe luôn (máy lạnh kín mít vẫn "nghe" mùi khét này)

Hạng B2
17/4/10
184
5
18
stingray nói:
xe em cũng bị giống bác!đạp thắng lúc xe dừng hẳn phải kêu kẹt kẹt mới chịu!
Mới rửa xe xong thắng cũng kêu ken két, chạy một lát thì hết. Em nghĩ là xe bác chạy qua vũng nước, nước văng vô thắng

Hạng B2
2/5/07
445
102
43
52
Saigon
lazer212 nói:

BANH_TET nói:
"tăng-bua" cụ
là phiên âm chữ Pháp : tambour (cái trống, dàn trống ban nhạc, tang trống thắng bánh xe)
chủ thớt kiểm tra thêm các cao-su + bù-lông ống giảm xóc của bánh đó (shock absorber) & cao-su + bù-lông đầu thanh stabilizer chỗ bánh đó
do mỗi xe mỗi cấu tạo khác nhau nên mình tạm "khoanh vùng" vậy thôi

khi xe ngừng hẳn : 4 thắng vẫn nóng (rờ được không phỏng) thì chẳng gì lạ ; xe 2 bánh cũng y vậy
chứ cọ thắng là lúc lên ga biết liền nó cứ è è chạy hổng nổi bốc mùi khét nghẹt vô xe luôn (máy lạnh kín mít vẫn "nghe" mùi khét này)

Cám ơn các bác. Để em mở tăng-bua ra xem sao.

Hạng B2
9/8/09
111
160
43
Xe em xài phanh đĩa. Bị trường hợp giống như Bác khi rà thắng nghe sột sột rất khó chịu, kiểm tra thì thấy má phanh bị lỏng. Thợ cắt vỏ lon bia chêm vào 2 đầu thấy hết kêu. Bác chủ thử xem sao

Hạng D
3/9/08
4.594
46.891
113
Hết bố thắng rồi chứ gì.
Không chịu kiểm tra định kỳ để vậy mà phi uổng cái đĩa hoặc tambua vì xướt rất nhiều:). Tốn vài triệu cho thay bố+ vớt đĩa:(

Hạng D
18/1/12
1.716
6.464
113
Nhà em
Em bấm kiếng kính mít.. chả nghe gì bao giờ.
mà hôm buồn đời đi kiểm tra thắng.. sọc tèo miẹ cái đĩa trước