Hạng B2
5/5/19
184
726
94
35
thành phố HCM
Đạp xe du lịch Hồ Tà Nùng - Đắk Nông, miền đất yên bình của người M Nông

Cuối tháng 10 vừa rồi bản thân em đã có 1 chuyến du dịch đến địa danh mà khá ít review chi tiết đó là Hồ Tà Nùng - Đắk Nông, rong ruổi 3 ngày trên miền đất của người M'Nông này, cảm nhận được khá nhiều điều thú vị nên muốn chia sẻ với mọi người nếu có dự định đến đây.

Em có sở thích đi những nơi hoang vu, ít người tới, mà những nơi như vậy thường giao thông chưa tốt, đường xá khó đi nên lần này em có bạn đồng hành mới là "anh bạn mới" Folding bike (xe đạp gấp).

1. SÀI GÒN – GIA NGHĨA

Đoạn này các bác có thể chọn các hướng di chuyển khác nhau, 1 là các bác đi bằng QL14, hoặc đi QL20 tới DI Linh rồi đi theo QL28 tầm 45 cây. Tốn khoảng 7-8 tiếng là tới Tp. Gia Nghĩa, em chọn đi buổi tối cho mát mẻ và đến nơi là 4:30 sáng.

Điều làm mình thắc mắc là có nhiều khách sạn không đồng ý cho nhận phòng vào giờ đó, có lẽ họ sợ chỉ cho thuê có vài tiếng không đáng bao nhiêu tiền?

2. GIA NGHĨA – HỒ TÀ ĐÙNG

Mặt trời đã lên, trước khi vội đi ngay đến hồ Tà Đùng, em quyết định rảo một vòng quanh Gia Nghĩa vì chưa đi bao giờ và cũng ít bài review về chỗ này, chia sẻ thật lòng của mình là ở đây không có gì thú vị các bác ạ!

12:00 trưa thì mình xuất phát tới homestay Tà Đùng Top View luôn!

HỒ TÀ ĐÙNG CÓ GÌ VUI?

Được ví như Vịnh Hạ Long ở Tây Nguyên, điểm độc đáo của hồ Tà Đùng là có vô số các đảo nhỏ chi chít phủ rợp bóng cây xanh, theo người trong homestay bảo thì có khoảng 36 đảo ở đây. Có lẽ đợt đó em đi vào độ mùa mưa (tháng 8 -12), nên một số người chia sẻ là nước hồ đã dâng cao làm màu nước trở nên trong xanh mướt mắt hơn, những cơn mưa phùn lành lạnh từ khuya hôm qua đã tạo nên nhiều làn sương mờ ảo bay thấp rất đẹp.

Vì ở đây cách xa trung tâm và thưa dân, nên buổi tối cũng chẳng thể đi đâu ngoài việc ở homestay và chill, vào khoảng 9:00 tối nhưng nhiệt độ vẫn mát mẻ se se lạnh thôi, không hề lạnh như ban đầu tụi mình nghĩ.

Đường đi lên đây các bác

Ban đêm ở Tà Đùng không gian yên tĩnh cực kỳ! Đây là lúc các bác gác lại công việc thường nhật, nhâm nhi vài chai bia và trái cây, cùng nói chuyện, cùng hít thở không khí trong lành. Nhưng với những bác không thích không khí quá yên ắng và vắng người, thì có lẽ sẽ khó yêu thích trải nghiệm này, mỗi người mỗi thú vui! Em đã thử mang theo 1 chiếc loa mini và mở những bài nhạc yêu thích với âm lượng nho nhỏ, thật sự là...chill phết!

Có một hoạt động mà nếu đi hồ Tà Đùng bạn nên thử đó là thuê thuyền đi xuyên qua các đảo lớn nhỏ trên hồ, nhưng lưu ý là sẽ thuận lợi hơn nếu đi vào độ mùa nắng không có những cơn mưa bất chợt.

NÚI LỬA NAM KAR CÓ TRÔNG NHƯ MỘT NGỌN NÚI LỬA?

Theo một số hình ảnh lung linh ngất ngây của các anh chị nhiếp ảnh gia, em quyết định tham quan núi lửa Nam Kar vào ngày thứ 2, toạ lạc ở huyện Krông Nô, bởi trước giờ chưa có đứa nào tận mắt thấy núi lửa hết. Cách khoảng 80km đi từ hồ Tà Đùng, tụi mình đã tới được núi lửa, nhưng mà...nó không giống như những bức ảnh trên mạng đâu!

Trông như một ngọn đồi bình thường nếu nhìn từ chân núi, xung quanh có một số hộ dân sinh sống và họ trồng chuối bên sườn núi, chỉ khi bạn đứng ở một điểm cao hơn ngọn núi lửa này mới thấy được lòng trũng bên trong.

THÁC LIÊNG NUNG HAY LÀ THÁC DIỆU THANH?

Ngày thứ 3, tụi em tiếp tục hành trình xuôi về Gia Nghĩa để ghé thăm thác Liêng Nung (còn gọi là thác Diệu Thanh), toạ lạc ở Dak Nia - thị xã Gia Nghĩa, cách khoảng 37km từ hồ Tà Đùng, vì đọc được rất nhiều review ca ngợi cảnh đẹp kỳ vĩ nơi đây. Thế là không ngại mưa gió, buổi sáng tụi mình phi đến đây với tấm lòng mang nhiều hy vọng và cái kết là con đường độc đạo đi vào thác bị sạt lở nghiêm trọng. toang luôn địa điểm thứ 2

DI CHUYỂN 400KM QUA DAK NÔNG – DAK LAK – LÂM ĐỒNG CHỈ TRONG…1 NGÀY?

Có thể nói đây là một kỷ niệm khó quên được khi nhắc đến Dak Nông, ngày tham quan thứ 2 sau trải nghiệm thất vọng với núi lửa Nam Kar, bản thân quyết định tiếp tục đi theo hướng Dak Lak để đi gần trọn 1 vòng hồ Buôn Tua Srah và một phần hồ Tà Đùng, tổng khoảng cách khoảng 400km.

Mọi chuyện sẽ không có gì đáng nói cho đến khi em đi lạc sang địa phận Lâm Đồng, làm tăng khoảng cách thêm khoảng 50km (đường xá ở đây rất dễ lẫn lộn dù thường xuyên bật GMap), khi đến ngã giao đi vào QL28 để men theo hồ Tà Đùng trở về homestay thì đã là 7:00 tối.

Trong bóng tối bao trùm, một bên là hồ rộng thênh thang, một bên là đồi núi cao, đèn xe soi đến đâu thì mới thấy đường đến đó, hai đứa vừa mừng thầm vì không mắc mưa thì một cơn mưa rả rít trút xuống cho đến tận khi về đến homestay! Kết hợp giữa trời mưa và không khí lạnh tạo nên sương mù ở một số khu vực, các bác đã từng thử cảm giác chạy xe trong sương mù mà cách trước mặt 1 mét không thể nhìn thấy gì chưa?

Hết khúc cua này đến khúc cua khác, hết cây cầu này đến cây cầu khác, tưởng chừng như đi mãi không bao giờ đến đích được ấy! Có những nơi không có đèn phản quang 2 bên đường nên mình không thể đoán trước được sẽ đi thẳng hay rẽ cua hướng nào.. Lúc này không quá sợ những thứ kể trên mà sợ những "vị khách" không mời mà đến, bởi vì đường quá vắng, nhưng may mắn thay mọi thứ vẫn diễn ra suôn sẻ. Nên các bạn lưu ý khi đến chơi Dak Nông nhé, tầm sau 6:00 tối thì chỉ nên ở homestay.

Sáng hôm sau, ngồi xe hướng về Đà Lạt, được đi lại con đường tối hôm qua, mình mới có dịp nhìn lại cảnh vật xung quanh vừa kỳ vĩ, vừa đáng sợ!

KHÔNG QUÊN NHẮC ĐẾN "ANH BẠN" FOLDING BIKE NỮA!

Mình đã từng thử kha khá các dòng xe đạp để đi du lịch và đây cũng là lần đầu tiên trải nghiệm dòng Folding Bike (Xe đạp Gấp). Nếu là một người mới bắt đầu du lịch bằng xe đạp và muốn có sự linh hoạt trong chuyến đi, thì sẽ không có gì để bàn cãi về khả năng tiện lợi vô cùng.

Xét về độ linh hoạt thì em thấy ổn vì: khi đi từ Sài Gòn đến Gia Nghĩa và Tà Đùng, em chỉ cần xếp gọn xe lại đặt vào gầm xe mà kích thước vẫn nhỏ, sau khi đã tháo bánh trước, nhưng cũng sẽ tốn 1 khoảng thời gian tầm 30 phút để tháo và đóng gói các dòng xe này trước khi đặt vào gầm xe khách (tuỳ theo khả năng của từng người mà thời gian có thể dài hơn), và cũng tốn thêm 30 phút để lắp ráp hoàn chỉnh xe khi đến nơi

ĐIỀU GÌ LÀM BẢN THÂN CHƯA HÀI LÒNG VỀ CHUYẾN ĐI NÀY?

1. THỜI TIẾT MƯA LIÊN TIẾP NHIỀU NGÀY

Vào khoảng tháng 8 - 12, cũng là mùa mưa ở Tây Nguyên, các cơn mưa cực kỳ dai dẳng, có khi là từ ngày này sang ngày khác, dẫn đến nhiệt độ thấp và tụi em luôn trong tình trạng ướt át... Các bác chú ý

2. SẠT LỞ NGHIÊM TRỌNG

Do cơ sở hạ tầng chưa tốt, nên một số đoạn đường rất dễ sạt lở, làm ảnh hưởng đến chuyến xê dịch đấy! Như tụi em đây, đi hơn 30km để tham quan thác Liêng Nung nhưng đành ngậm ngùi quay về vì sạt lở đường vào thác.

3. KHÔNG CÓ QUÁ NHIỀU THẮNG CẢNH VÀ…XA

Việc tìm kiếm địa điểm thắng cảnh/vui chơi ở Dak Nông cũng khá khó khăn, đa phần là những địa điểm cảnh đẹp thiên nhiên và chúng cũng nằm cách xa nhau nữa, nên cả buổi sáng có khi bạn chỉ đi được 1 nơi thôi đó! Và cũng không có quá nhiều review về các địa điểm nơi đây bởi Dak Nông cũng chưa hẳn là một địa điểm du lịch nổi tiếng như các khu vực lân cận như Đà Lạt, Buôn Ma Thuột,...

4. HOMESTAY Ở HỒ TÀ ĐÙNG

Ở hồ Tà Đùng, em chỉ đánh giá cao được 2 homestay là Green Freedom Village và Tà Đùng Top View, còn các homestay khác tuy chưa ghé thăm nhưng theo em cũng không thú vị! Thời gian cuối tháng 10 thì Green Freedom Village đang trong tình trạng sửa chữa không đón khách, Tà Đùng Top View cũng không khá hơn vì họ cũng đang trong quá trình xây dựng thêm nên khung cảnh trong homestay còn khá nhếch nhác.

10 TRẢI NGHIỆM TUYỆT VỜI Ở DAK NÔNG
  1. Đi 400km/ngày xuyên qua địa phận Dak Nông - Dak Lak - Lâm Đồng
  2. Tận hưởng buổi tối cực kỳ yên tĩnh ở hồ Tà Đùng
  3. Đạp xe dọc theo con đường làng yên bình ở hồ Tà Đùng
  4. Đi gần trọn một vòng hồ Tà Đùng
  5. Đặt chân xuống lòng một con suối to ở Buôn Tua Srah
  6. Trải nghiệm dòng Folding Bike cho chuyến đi xa đầu tiên
  7. 8:00 tối chạy xe trên con đường QL28 dọc theo hồ Tà Đùng không một ánh đèn
  8. Chạy xe trong làn sương mờ không thể nhìn thấy hơn 1 mét trước mắt
  9. Đặt chân đến TP. Gia Nghĩa để biết nó chán cỡ nào

Tổng kết lại theo cảm nhận riêng của em, hồ Tà Đùng nói riêng hay Dak Nông nói chung chỉ phù hợp với những bác yêu thích du lịch bụi, không thích đến những nơi đông đúc, những điểm check-in "hot hòn họt" trên mạng và yêu thích thiên nhiên hoang sơ thôi! Phong cảnh nơi đây còn hoang sơ chưa có bàn tay nhân tạo tác động vào để tạo nên các khu du lịch nên tuỳ theo cảm nhận của bạn mà nó sẽ đẹp hay "ui, bình thường thôi!".

Riêng với em thì khá yêu thích những con đường nơi đây rất hợp để có những chuyến đạp xe nhẹ nhàng 6h/ngày, các con đèo không đông xe cộ như Đà Lạt và cực kỳ say mê cảnh sắc non nước hùng vĩ của xứ sở người M'Nông này. Nếu cảm thấy đi chán ĐL rồi muốn tìm 1 chỗ mới thì chỗ này khá ổn vào mùa nắng cho các bác

Tuy nhiên, các bạn lưu ý lựa chọn thời gian vi vu vào các tháng mùa nắng để tránh gặp phải những trường hợp bất đắc dĩ như em.

Các bác có thể đọc bài viết chi tiết để lên kế hoạch du lịch hồ Tà

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/8/16
559
357
63
Tks bác chia sẻ. Đọc và tưởng tượng thôi đã thấy đã rồi

Hạng F
4/1/08
8.294
110.914
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Cho mình góp cái hình từ những năm trước:
Bỏ xe đạp lên xe hơi tới nơi đạp cũng hay, nhưng nếu trải nghiệm cả cung đường sẽ phê hơn nhiều lắm :D

Rất nhiều con dốc 10 - 12% chống chỉ định các dòng xe đạp gấp không có số dĩa và líp hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Cho mình góp cái hình từ những năm trước:
Bỏ xe đạp lên xe hơi tới nơi đạp cũng hay, nhưng nếu trải nghiệm cả cung đường sẽ phê hơn nhiều lắm :D

Rất nhiều con dốc 10 - 12% chống chỉ định các dòng xe đạp gấp không có số dĩa và líp hợp lý.
View attachment 2355997
Bác cho hỏi xe của Bác là hiệu gì Bác? có dòng Folding bike nào chở được người ngồi sau không Bác? Giờ du lịch kèm theo xe đạp thấy nó hay hay há. Nhà mình 4 người (2 F1) thì loại Folding Bike nào thích hợp Bác? Tụi nhỏ toàn là đem theo patin không.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng F
4/1/08
8.294
110.914
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Bác cho hỏi xe của Bác là hiệu gì Bác? có dòng Folding bike nào chở được người ngồi sau không Bác? Giờ du lịch kèm theo xe đạp thấy nó hay hay há. Nhà mình 4 người (2 F1) thì loại Folding Bike nào thích hợp Bác? Tụi nhỏ toàn là đem theo patin không.
Folding bike chống chỉ định chở người vì kết cấu của nó không đáp ứng nổi 40-50-60kg trên baga. Folding bike ưu tiên tiêu chí nhỏ gọn nên thường dùng bánh nhỏ, 20 inch. Nếu gắn thêm ba ga có thể chở được một ít hành lý. Trẻ con có thể ngồi chút chút cho vui chứ không an toàn vì không có chỗ để chân.

Chỉ có 1 số loại rất đắt tiền, setup theo mục đích đề ra từ trước mới có thể leo đồi dốc.

Bác có thể tham khảo thêm cho vui:

• Like
Reactions: ngoc19889 and Bibim
Tập Lái
26/2/18
42
31
18
44
Cảm ơn Bác, em lưu lại khi nào có lộ trình như Bác em mở ra dùng. Chúc Bác vui vẻ!

• Love
Reactions: ngoc19889
Hạng B2
16/10/20
101
552
93
32
đẹp xỉu, mùa mưa hơi ướt át nhưng nhìn cảnh núi hùng vĩ, nước trong xanh thấy khoẻ hẳn