Hạng D
20/5/13
1.162
2.834
113
www.flickr.com
Nói thật mấy bác đừng buồn, ĐL khu nào có nhà kính + trồng hoa các bác cứ tránh xa hộ e, bỏ sg lên đây mà nồng độ hóa chất còn gấp vạn lần thì chết mịa nó cho rồi
Chuẩn. Em lượn khu Thái Phiên mà vừa hé cửa kính xuống phải bấm lên lại ngay. Kinh khủng.

Hạng D
17/10/11
1.100
9.842
113
Xuống Di Linh đi mấy a, e nói thiệt, cafe 1 năm họ bón phân có 3 4 lần mùa mưa, còn lại chỉ tưới nước, cảnh đẹp, yên bình, cần gì phóng oto 50km chắc 1h là đến Đà lạt hoặc Bảo Lộc

Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Xuống Di Linh đi mấy a, e nói thiệt, cafe 1 năm họ bón phân có 3 4 lần mùa mưa, còn lại chỉ tưới nước, cảnh đẹp, yên bình, cần gì phóng oto 50km chắc 1h là đến Đà lạt hoặc Bảo Lộc
Đang nói đà lạt mà bác, xuống đèo khí hậu không đã

Hạng D
17/10/11
1.100
9.842
113
Đang nói đà lạt mà bác, xuống đèo khí hậu không đã
Di Linh khí hậu như Bảo Lộc, nhiệt độ TB 20 độ, đi Phan Thiết 90km, đi Đà Lạt hay Bảo Lộc 50km, quan trọng ko quá xô bồ, ko có khu công nghiệp, cũng ko trồng trọt nhà kính nhiều , đây mới là nơi nghỉ dưỡng thật sự

Hạng D
24/10/15
3.588
2.466
113
33
Di Linh khí hậu như Bảo Lộc, nhiệt độ TB 20 độ, đi Phan Thiết 90km, đi Đà Lạt hay Bảo Lộc 50km, quan trọng ko quá xô bồ, ko có khu công nghiệp, cũng ko trồng trọt nhà kính nhiều , đây mới là nơi nghỉ dưỡng thật sự
Mấy cái bác nói đúng hết chỉ có mỗi cái "chất" của đà lạt mây chỗ khác ko bao giờ có được :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/4/10
1.507
3.071
113
TP.HCM
Khí hậu không quá lạnh thì chỉ có đi ra khỏi Đà Lạt, xuống hết 4 cái đèo: Prenn - D'ran - Mimoza - Tà Nung, khi ấy bắt đầu mát.

Giờ xét từng hướng sẽ có:

1/ Đèo Prenn: Định An, Hiệp An.

2/ Đèo D'ran: Từ chân đèo D'ran tới Đơn Dương (Có nhiều tiểu khu nhỏ, cảnh vật khá quê mùa, duyên dáng). Nhược điểm là đi về Da Lat khá cách biệt vì con đèo này hơi khó đi.

3/ Đèo Mimoza: Tiểu khu Sở Lăng, từ chân đèo Mimoza kéo dài xuống tới thác Datanla (Khá đẹp nhưng mắc), sau đó lại là Định An, Hiệp An.

4/ Đèo Tà Nung: Các xã thuộc Lâm Hà (Hướng này tìm mảng cây thông còn sót lại khó lắm. Sông suối khó mà nói là còn trong sạch do chất thải nông nghiệp. Tuy nhiên nếu chịu khó đi sát tới chân núi Voi, hoặc đừng đi quá xa khỏi Tà Nung thì có thể vẫn còn thông.
Cảm ơn các chia sẽ chân tình và phân tích hợp lý của anh,..là người đã đi ĐL hàng trăm lần nên em cũng muốn mua 1 miếng đất ở ĐL để dành, đất nội đô thì giá quá cao, nhà cửa XD san sát nhau, mà mình ở SG đã ngán cảnh nhà phố quá rồi,..mấy phường vùng ven (P11, XThọ, M.Lin, làng hoa,..) nhiều nhà lồng mà cũng bị ngáo giá hết rồi! Tà Nung giá cũng cao rồi , XTrường, Đạ Sar thì đa số đất NN, hơi lạnh.

Theo anh thì mấy xã của Lâm Hà có ổn không? (NBan, ĐThanh, Tân Hà, G. Lâm), nghe nói vùng này người dân ngoài ấy nhiều, mình dân miền nam gặt ở làm hàng xóm sợ bị lạc lõng,..

Cám ơn anh nhiều nha!

Hạng B2
4/9/18
146
928
93
Cảm ơn các chia sẽ chân tình và phân tích hợp lý của anh,..là người đã đi ĐL hàng trăm lần nên em cũng muốn mua 1 miếng đất ở ĐL để dành, đất nội đô thì giá quá cao, nhà cửa XD san sát nhau, mà mình ở SG đã ngán cảnh nhà phố quá rồi,..mấy phường vùng ven (P11, XThọ, M.Lin, làng hoa,..) nhiều nhà lồng mà cũng bị ngáo giá hết rồi! Tà Nung giá cũng cao rồi , XTrường, Đạ Sar thì đa số đất NN, hơi lạnh.

Theo anh thì mấy xã của Lâm Hà có ổn không? (NBan, ĐThanh, Tân Hà, G. Lâm), nghe nói vùng này người dân ngoài ấy nhiều, mình dân miền nam gặt ở làm hàng xóm sợ bị lạc lõng,..

Cám ơn anh nhiều nha!
Lâm Hà là vùng kinh tế mới của Hà Nội sau 1975 di cư vào. Những người đi vào đây thường là người nghèo khó, bất mãn, nợ nần....Khi đi vào đây thì bao nợ nần được xóa hết nên họ xung phong lên đường. Nhiều thành phần không chịu nổi quay lại quê hương thường vẫn nghèo khổ, ai bám trụ ở đây thì nay đa phần khá giả, nhất là những người biết làm ăn nhưng bất mãn giờ rất giàu. Thành phần ham chơi, nhậu nhẹt, nợ nần thì ở đâu cũng vậy, sau hơn 40 năm vẫn trắng tay không có tài sản gì:

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng C
24/10/05
771
1.206
93
HCMC
Nói thật mấy bác đừng buồn, ĐL khu nào có nhà kính + trồng hoa các bác cứ tránh xa hộ e, bỏ sg lên đây mà nồng độ hóa chất còn gấp vạn lần thì chết mịa nó cho rồi
Đúng. Dù để ở hay bán mà dính vào nhà lồng là dở rồi!

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
@Phước.OS @hector87

Nam Ban hay Di Linh có ổn hay không thì lại tùy sở thích riêng từng người. Cái này mình không dám khuyên.

Khi mua đất nghỉ dưỡng mình luôn nghĩ: Khi chọn nơi cất nhà nghỉ dưỡng, hãy mua chính xác cái mình muốn hoặc không mua gì hết ráo, đừng mua những thứ giông giống, na ná, hay tàm tạm...miễn nó rẻ. Những gì thuộc về thú ăn chơi thì nó phải thật bén, không có tiền chơi thì mình nhịn.

Mua đất kinh doanh kiếm lời thì mình nghĩ khác hoàn toàn.