Hạng C
Bà nhà em có bệnh gọi là đau bao tử, ăn no chút là đau, đói quá bữa cũng đau. Khi mắc một số bệnh phải uống thuốc nào đó thì phải kèm với hoặc tránh loại thuốc gây ảnh hưởng . . . đến bao tử.
Cuộc đời những lúc đó thật là khổ sở.

Bạn em cũng có người như vậy. Có lúc đang ngồi chơi, chuyện trò, mặt bỗng nhăn nhó rồi lục tìm cái viên thuốc luôn mang theo , nếu quên hoặc hết thì phải chạy ngay ra hiệu thuốc.
Đời như thế cũng chẳng sung sướng gì.
. . .
Không chỉ hai người kể trên. Em biết còn nhiều người cũng vậy nữa, các anh biết nhiều hơn em những trường hợp này. Chắc chắn rồi.

Em thì khác hẳn bà nhà em và bạn em.
Chưa bao giờ biết đến cái cảm giác gọi là đau bao tử. Em cũng không phải bác sĩ, kiến thức y dược cũng hạn chế, chỉ là kẻ hay tò mò tìm hiểu tại sao người ta đau mà mình không đau . . .vì không muốn nhắm mắt bỏ qua những cách trị bệnh từ ngọn và xem nó như một định mệnh, '' trời kêu ai nấy dạ ''. Trời cũng có khi gọi nhầm, hoặc mình nghe nhầm kia mà. . .

Thế là em làm một khảo nghiệm để biết vì sao có người đau bao tử, có người không.
Mới sinh ra và khi còn nhỏ hầu như chẳng ai đau bao tử.
Đau bao tử sau khi người ta bắt đầu biết ăn.
Nói là biết ăn chứ thật ra không phải ai cũng biết cách ăn.

Đừng vội phản đối em, nhưng phản đối cũng không sao. Vì sau đó chúng ta sẽ làm rõ được vấn đề.
Và đó là mục đích. Kính mời các anh.

Hạng C
Điểm đầu tiên em khảo nghiệm là cách ăn của những người này có một điểm chung là ăn rất nhanh.
Có thể do thói quen tạo thành.
Có thể do . . .không có thời gian để ăn.
Có thể do . . . răng hàm yếu . . .
Nói tóm lại là ăn không nhai kỹ thức ăn.
Em đã quan sát họ đưa thức ăn vào miệng, hầu như rất lười nhai. Nhất là những món ăn đã mềm.
Khi nuốt được là nuốt luôn như loài rắn.
Ai có một chút kiến thức hiểu biết về cấu tạo và chức năng của hệ thống tiêu hóa đều có thể hiểu rất dễ dàng về mục đích của hàm răng và động thái nhai nghiền cũng như tác dụng của nước miếng tiết ra khi nhai sẽ lợi ích thế nào để khi ta nuốt xuống cho ruột non hấp thu các chất dinh dưỡng và tiếp theo là bao tử phải khốn khổ thế nào khi phải xử lý các việc lẽ ra phải được xử lý xong từ trên. Vì phải xử lý những việc thật ra không phải của nó nên nó vất vả. Lẽ ra nó chỉ làm nhiệm vụ co bóp nhẹ nhàng để biến cái thứ còn lại đó xuống ruột già và sau đó chờ cơ hội đi ra ngoài cơ thể mà chúng ta thường gọi là chất thải.
Chất thải này thật ra cũng không phải thứ bỏ đi nếu chúng ta chịu khó suy nghĩ thêm, những hãy tạm gác chuyện đó tính sau.
Đang đau bao tử muốn chết đi được chẳng thể suy nghĩ gì thêm được.

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Uống thuốc Tây nhất là thuốc trị viêm khớp dễ gây đau bao tử.