Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Ơ em đang sắp chốt đến nơi bác lại làm em hoang mang. 40tr thì khác ghế da, cửa sổ trời, điều hoà tự động và cruise control. Các tính năng an toàn khác đều same. Vậy hối hận thế nào h ả bác
Thật lòng khuyên bác là nên mua chiếc xpander, bây giờ đặt cọc đến lúc bác có bằng là vừa lúc có xe. Lý do:
1. Xpander ngồi cực thoải mái, đừng lo vì thừa 2 chỗ cuối vì bác không xài cũng có thể đẩy hàng ghế 2 lùi về sau và ngả ra thêm một khoảng lớn, ngồi cực kì dễ chịu và rộng rãi mà sedan và cuv 5 chỗ không thể có được và diện tích chứa đồ của xpander hạ hàng 3 xuống thì rất rộng đi du lịch xa nhiều ngày với 5 thành viên không phải lo lắng thiếu chỗ chứa hành lý và quà cáp.
2. Xpander đang có thiết kế mới nên trong một thời gian sắp tới sẽ không bị lỗi mốt.
3. Xpander gầm tương đối cao nên tha hồ leo lề và lên xuống phà không phải đau đầu canh để tránh bị cọ gầm.
4. Xpander cũng không quá to để đi lại trong phố chưa kể có tầm quan sát cao thoải mái hơn lái sedan rất nhiều.
Còn về sedan thì chỉ nên mua phân khúc D phổ thông hoặc xe sang chứ các xe bình dân ngồi mệt người lắm bác ạ mà tầm tiền bác lại không cho phép cố đến các xe đó.

Hạng D
22/1/19
4.040
6.628
113
Quan trọng nhất là số túi khí bác, 40tr thì dc 6 túi khí với các thứ bác kể trên, cá nhân mình thì đáng bỏ thêm 40tr.
ghế da độ được, cửa sổ trời không biết bao lâu mới dùng 1 lần, điều hoà tự động có thật sự cần thiết không (?). Cruise control cũng tiện đó, nhưng khi nào lên cao tốc hoặc đi quốc lộ đường tốt + vắng mới dùng, mà nếu cần quá thì độ cũng không khó vì đó là option bị cắt đi thôi, chứ không phải là không hỗ trợ. Vậy cái đáng giá nhất trong 40tr chênh lệch đó là 4 cái túi khi hơn thôi bác. Bản Accent full xài mâm lớn hơn (lốp mỏng) nên đi chắc sẽ ồn hơn mấy bản kia, em nghĩ vậy.

Hạng D
22/1/19
4.040
6.628
113
Đợi có bằng, rồi bác đi lái thử vài chiếc để cảm nhận đi bác. Lúc đó mới có quyết định sáng suốt được, chứ lên đây hỏi chắc cũng kg giúp ích gì trong trường hợp này đâu :D
Mà Suzuki Ertiga cũng sắp về VN rồi đó bác. Nghe đồn con này sẽ rẻ hơn Xpander, nội thất nhìn cũng sang hơn xíu, nhưng lại thua cái cruise control và màn hình giải trí, có thể còn thua ở vài điểm khác mà khi có xe để trải nghiệm mới biết được. Nói chung là nếu chỉ mua xe để phục vụ nhu cầu đi lại của gia đình thôi thì kg gấp nhỉ, bác nên chẫm rãi tí để có nhiều sự lựa chọn và có nhiều trải nghiệm cho việc quyết định hơn. Nghe đâu cuối năm Mitsu còn ra Attrage và Mirage mới, đẹp và hoành tráng hơn nhưng giá lại rẻ hơn mấy con hạng B nói trên đó bác. Vả lại vay ngân hàng ít tí thôi, xe nó là tiêu sản mà :D

Hạng B1
12/4/19
65
35
21
34
Nhân tiện các bác cho em hỏi hàng Mit chi phí bảo trì cũng như linh kiện thay thế sẵn có không ạ?

Hạng B2
31/12/15
145
97
28
Dist 07
View attachment 1896686 Tình hình là em đang học lái xe, tầm hơn 3 tháng nữa có bằng. Tài chính thì đến khi có bằng em góp được tầm 400tr, có thể vay mượn anh chị em hoặc vay bank thêm 300 hơn gì đó để mua xe. Em không có khoản vay nào khác, không đầu tư gì và nhà đã có. Nhà 2 vợ chồng, 1 con trai, giờ mới thêm 1 bé nhỏ nữa nên nghĩ đến việc mua xe đi lại cho tiện. [pagebreak][/pagebreak]​
Em chỉ đi lại trong thành phố thôi, đi làm cách 12km, thi thoảng đi chơi xa trong tầm 100km đổ lại, nội ngoại ở gần nên cũng không có nhu cầu đi về quê gì. Em ở tỉnh, đường sá rộng rãi, hồi xây nhà em cũng để sẵn sân 5x5m (lọt lòng là 4.8m) Giờ mới tới màn đau đầu, mua xe gì đây ta???? Em muốn 1 chiếc vừa đủ tiện dụng, không lỗi mốt sớm, vừa đủ sang lại không quá đắt (haha). Khổ cái là chưa biết lái xe nên chưa dám đi thử để trải nghiệm lựa chọn, đành tạm thời chỉ làm anh hùng bàn phím lăn lê diễn đàn để tàu ngầm nghiên cứu thôi.​
Em cũng xem đủ kiểu rồi, tầm tiền của em chắc đủ để ráng mấy sedan hạng C hoặc những mẫu SUV MPV cỡ nhỏ giá rẻ, nhưng mỗi cái có ưu nhược điểm riêng em không hiểu hết được, đành mạn phép đưa lên đây nhờ các tiền bối chỉ vẽ cho em giúp để có được lựa chọn tối ưu.​

• Hyundai Accent bản full: nhỏ gọn, kiểu dáng đẹp, giá cũng vừa tầm, nhưng máy nghe nói yếu lại ăn xăng, hay hỏng vặt​
  • Honda City TOP: thấy khá ổn đó, hơi chật 1 chút, nhưng giá 599 ráng xíu mua Sedan C được hơn chứ nhỉ?​
  • Hyundai Kona: Bản tiêu chuẩn thôi, bản ĐB em lại thấy hơi mắc so với con xe này. Kiểu dáng có vẻ hơi trẻ...con xíu​
  • Hyundai Elantra 1.6AT: Sắp có bản mới về rồi, mua xong có bản mới là rớt 1 đời, không thích lắm. Mà chờ bản mới thì đến khi mô ...​
  • Kia Cerato 1.6 Deluxe 2019/hay Premium: Đẹp đấy nhưng bản 1.6 có 2 túi khí, thêm 40tr bản 2.0 ngon hơn không? :(
  • Mitsubishi Xpander: Nội thất chán quá, đặt xe cũng có vẻ lâu ...​
Chính em cũng thấy em hoang mang, mong các bác đừng chém em mà tội, chỉ mong các bác định hướng giúp em 1 phát cho nó chuẩn chỉnh. Em cảm ơn nhiều!​

Em góp ý nhỏ là mới có bằng nên chơi em nào cũ gầm cao tầm 2-3 năm đổ lại quất cho quen tay lái lụa kkk với lại ở tỉnh gầm cao chạy sướng vãi hihi

Tập Lái
3/5/12
43
32
18
Mấy sale toyota vào khuyên chọn vios =)), có mà điên. Vừa hôi vừa chòng chành, công nghệ, option không có, an toàn thì thôi khỏi phải nói. Mình suggest là: focus trend, navara EL, eco sport...
Có chê thì cũng chê cho đúng nha bạn. Bạn đang đi xe gì mà chê xe người ta hôi. Có miệng bạn hôi thì đúng :)

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Có chê thì cũng chê cho đúng nha bạn. Bạn đang đi xe gì mà chê xe người ta hôi. Có miệng bạn hôi thì đúng :)
Thì miệng hân tối ngày chỉ ăn thứ đó thôi, nói ra thì làm sao mà không bốc mùi bác ơi.

Hạng C
25/2/14
575
995
93
Thành phố Hồ Chí Minh
Tính em thích xe rộng rãi, không biết ý bác chủ thế nào, nên em đề xuất:
1. 4 chỗ tầm 500tr thì mua Nissan Sunny AT. Con này cùng phân khúc B với Accent nhưng không gian bên trong Accent gọi = cụ. Hàng ghế sau rộng rãi cao ráo thậm chí gần tương đương xe hạng D.
2. 7 chỗ tầm 700tr thì mua Mit Xpander. Không gian cũng rộng rãi với cực nhiều chỗ để đồ, để nước. Hàng ghế sau cùng dù là ít khi có người ngồi, nhưng gập xuống thì để đồ bao la. Đặc biệt khi bác cần chở đồ gì chiếm diện tích lớn thì mới thấy MPV tiện cỡ nào.
Đó là cảm nhận của em. Tính em chạy xe chở gia đình thì thích xe nào đi mà cả nhà cùng sướng, hơn là mỗi mình tài xế sướng. Nên em chọn không gian rộng rãi, hơn là cảm giác lái tốt hay option cho người lái nhiều.