Hạng B2
9/5/09
353
1
0
37
Chào các bác, em hay bị đau ngón cái khi bấm các hợp âm trên guitar.
Các hợp âm ở đầu cần thì không có gì nhưng cứ kéo giữa cần đàn là đau và mỏi nhừ ngón cái, không biết có phải do em bấm thế tay chưa chuẩn không hay là vì lý do gì thế ạ? Em cám ơn các bác rất nhiều!

Hạng C
18/11/07
790
2.822
93
The Earth
Bác hoangthanh bấm gam chắc chơi kiểu quạt chả phải không ạ? Bác đi học hay là tự luyện?
Em cũng thích đàn ghita nhưng do tự luyện theo clip trên youtube nên cũng chả đánh ra hồn, không biết nhịp, quạt như thế nào, bấm hợp âm thì em bấm ổn,chỉ biết đánh mấy bài có hướng dẫn thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com
bác bấm mấy hợp âm trên cao đau tay là đúng rồi đó, bác chơi nhiều thì tay có cảm giác thì nó đở hơn thôi. Mà nhấn hợp âm trên cao thì nó cũng đau ngón trỏ nữa đó bác

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
Cây đờn của bạn phải chuẩn : cần đờn (có thẳng 100% hay k), 2 "con ngựa" 2 đầu phải có khoảng cách đúng (không quá cao làm dây cách xa cần) dây tốt : trước đây thời khó khăn xài dây VN phải lên cứng như đá mới bằng diapason chuẩn theo piano được bấm muốn đứt tay :cool:
Lúc đó nhiều chú xuống dây lên tông khi hòa tấu : ví dụ piano, organ C (Do) thì chú phải chơi D (Ré) :D
Chú khác thì lấy dây điện thoại gắn vô nhưng dây điện thoại nó quá dẻo dễ nhão cao độ hơi phô như đờn Bầu VN non tay hehehe

Hạng B2
9/5/09
353
1
0
37
tranvietanhtuan nói:
đi hát karaoke luyện (ngón) tay cho khoẻ. Pác sẽ bấm như không bấm luôn. Thậm chí cảm giác như chỉ rờ vào nó đã kêu.
Cái này là thế nào mà hay thế bác? mà nó kêu ra sao thế ạ? có phải tiếng em hay nghe hàng ngày không:D
Thật ra em học classic ạ, cây đàn cũng classic nốt, dây nilon, của "Già mà ham" sản xuất, em học trường lớp được khoảng 1 năm,vì công việc thế là bỏ 3 năm nay, bây giờ quay lại chỉ chơi được mấy bài tủ thôi vì nhìn nốt classic không nổi nữa, thế là em quay sang đệm hát luôn ( tự luyện) , nên không vững bên trường phái này mấy, nhưng chơi kiểu nào cũng thấy đau ngón cái, đệm được 2 bài là rã rời luôn.....:mad:

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
Một phần là do bác chưa quen, một phần là do cây đàn. Bác đang ôm cây đàn classic có cần đàn bảng rộng hơn nên sẽ mỏi hơn rất nhiều. Em nghĩ đây mới là nguyên nhân, nhưng nếu chơi thường xuyên thì từ từ cũng quen thôi.