Tư Vấn Chia Sẻ Dầu phanh

Hạng B2
2/11/04
168
0
0
RE: Dầu phanh

Trích đoạn: STINGER

Ko nên thêm vì đôi khi căn cứ vào mức dầu phanh ta biết được má phanh đã mòn nhiều hay chưa, khi nào cạn đến vạvh min thay má phanh 1 thể.

Đồng ý với bác là không nên tự tiện đổ thêm dầu phanh vào. Ở một số loại xe có gắn thêm sensor ở trong hộp, khi nào má phanh bị mòn quá -> dầu phanh sẽ tụt xuống nó sẽ báo cho các bác biết ở trên bảng taplo, lúc đấy chắc chắn các bác sẽ phải thay ma phanh ngay.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bác Ròm nên vô garage xem lại thắng.
Em từng bị tình trạng chỉ thắng được có 2 bánh trước, mà k để ý, chỉ thấy phải đạp sâu hơn, mất nhiều thời gian ngừng xe theo ý muốn hơn. Lý do : đường ống dầu ra 2 bánh sau nghẹt ( sử dụng con heo cái đúp-2 tầng 2 piston ). Lúc ngừng đèn đỏ,đạp thắng, lâu lâu pédal lại lún xuống.
Bác Gấu chừng nào chán ôm volant chắc mở garage được đó ! Đến lúc ý lại phải mệt khi kiếm mặt bằng + bị mấy bọn thuế vòi vĩnh ...

VNA
Hạng B2
22/9/04
146
0
0
53
Very Near Airport

Trích đoạn: tvc

Kính thưa các bác,
Xe tôi dầu phanh hơi bị hụt (dùng dầu phanh màu vàng). Tôi định châm thêm một ít cho đầy trước khi đi xa không biết có được không (tôi định chạy Đà Nẵng-Đà Lạt nên phải qua một số đềo)?. Có lần tôi nghe hay đọc ở đâu đó là khi thay dàu phanh phải súc rửa tát cả các đường dẫn rất phức tạp. Bác nào làm rồi cho biết kinh nghiệm với nhe. Cảm ơn

Chỉ nên thay cùng 1 loại dầu DOT3 hoặc DOT4 vì nếu đổ thêm khác loại sẽ dẫn đến hiện tượng hỏng cúp-pen còn nguy hiểm hơn.Kinh nghiệm bản thân của em đấy bác ạ.

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Sáng nay chạy xe được mấy trăm mét bỗng em tá hỏa khi thấy cái đèn phanh ko chịu tắt. Tưởng chưa nhả phanh tay nhưng ko phải. Phanh chân vẫn bình thường, chưa có dấu hiệu gì lạ. Nhưng mực dầu phanh của xe em đã thấp lắm.
Đến 9h em tính chạy ra chỗ bác lomo để check lại, thì đến đầu Thái Hà cái đèn phanh nó lại tắt ngóm :mad: thế là lại thôi. Hiện tuợng ko rõ ràng sợ khó xử lý, nhưng hơi bị ca-mơ-run.
Em đoán hiện tượng này có thể do:
1. Hụt dầu phanh gần tới vạch min -> đèn cảnh báo trước, nhưng khi nóng máy (hoặc nóng cái gì đó) dầu nở ra, vượt ngưỡng cảnh báo ->đèn tắt
2. Chập 1 mạch điện ở phanh tay, khi di chuyển, đường xóc ->trở lại bình thường.
Có phải ko các bác ?

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trích đọan: STINGER
Sáng nay chạy xe được mấy trăm mét bỗng em tá hỏa khi thấy cái đèn phanh ko chịu tắt. Tưởng chưa nhả phanh tay nhưng ko phải. Phanh chân vẫn bình thường, chưa có dấu hiệu gì lạ. Nhưng mực dầu phanh của xe em đã thấp lắm.
Theo em bác nên đi châm thêm dầu phanh đi xem nó còn báo nữa không. Nếu không báo thì hiện tượng số 1 đúng. Nếu còn báo, đem ra lomo kiểm tra :D.