Ruột thừa bí quyết nhận biết đau ruột thừa của bạn là một cơ quan nhỏ nằm ở phía dưới bên phải của bụng. Đau tăng cường độ ở phía dưới bên phải của dạ dày với thể là 1 dấu hiệu của viêm ruột thừa - tên y tế lúc bổ sung của bạn bị viêm. Điều quan trọng là phải biết bổ sung trang web của bạn là gì vì viêm ruột thừa với thể là một hiện trạng rất nghiêm trọng cần phải điều trị ngay lập tức. 1 Ruột thừa bị viêm với thể vỡ lẽ gây đau liên tiếp không thể chịu được ở bên phải và cũng với thể là một cấp cứu y tế nạt dọa tính mệnh.
kèm theo, với thể mang những lý do khác cho đau bụng bên phải ngoài viêm ruột thừa. Không những thế, bạn ko bao giờ nên coi nhẹ loại đớn đau này gây buồn nôn, nôn và sốt. 1 Ruột thừa mang thể vỡ nhanh đến 48 tới 72 giờ sau khi với triệu chứng viêm ruột thừa trước tiên ruột thừa nằm ở đâu. Để điều trị viêm ruột thừa, những thầy thuốc giải phẫu cần phải loại bỏ chất bổ sung trong khoảng cuối đại tràng ở phía dưới bên phải của bạn.
ngoài ra, viêm ruột thừa sở hữu thể ảnh hưởng tới bất kỳ người nào ở mọi lứa tuổi, đau dữ dội can hệ đến đau ruột thừa cấp tính thường ứng dụng cho người trẻ tuổi và người cao tuổi mổ ruột thừa ăn gì.
Bài viết này coi xét giả dụ tệp đính kèm của bạn được định vị và chức năng của nó trong thân thể. Chúng tôi cũng sẽ xem xét các triệu chứng khác liên quan tới viêm bổ sung với thể hoặc không thể biết được ở bên phải của thân thể. Bạn cũng sẽ Tìm hiểu về một số tín hiệu viêm ruột thừa ít gặp hơn do đau bụng, trong khoảng những chất bổ sung ko phải lúc nào cũng xảy ra ở bên phải.
Phần mở mang của bạn là gì?
Vị trí của chất bổ sung của bạn là ở phía dưới bên phải của dạ dày của bạn. Điều quan trọng là phải biết nơi bổ sung của bạn được đặt để giúp phân biệt giữa đau bao tử do khí hoặc nhịp đập và đau do ruột thừa bị viêm.
Theo thầy thuốc Carol DerSarkissian tại WebMD, ruột thừa của bạn là nơi đại tràng và ruột non gặp nhau ở phần dưới bên phải của bụng đau bụng dưới bên phải
Để xác định chuẩn xác vị trí của ruột thừa, bạn nên tìm phần trên cùng bên hông phải ở phía trước cơ thể. Đặt ngón tay dòng của bạn trên đỉnh của chân hông bên phải của bạn và đặt hồng hào của bạn trên cạnh xương mu của bạn. Mở mang ngón tay trỏ của bạn và đây phải là vị trí chuẩn xác của tệp đính kèm của bạn.
Vị trí của sơ đồ phụ lục
Nơi bổ sung của bạn được gọi là điểm McBurney và nó bí quyết 2 rốn tới xương hông của bạn ở bên phải của thân thể. Theo MedicineNet, làng nhàng khi các bác sĩ mẫu bỏ chất bổ sung trong khoảng bên phải của bụng dưới, nhàng nhàng, chúng được gọi là "vết mổ McBurney." đau bụng trên rốn
bình thường, nếu ruột thừa của bạn bị viêm, bạn sẽ cảm thấy đau liên tục, dữ dội quành vùng bụng phải.
Phụ lục làm gì?
các bác sĩ vẫn chưa rõ xác thực các gì bổ sung có tức là trong thân thể. Theo tiến sĩ Melissa Conrad Stöppler trên MedicineNet, việc bổ sung với thể liên quan tới hệ thống miễn dịch của trẻ. Ở trẻ lớn và người lớn, sự gắn bó nghe đâu không mang vai trò quan trọng. Điều này là do bổ sung sở hữu thể được chiếc bỏ mà ko có bất kỳ vấn đề sức khỏe trong tương lai hơn.
tấn sĩ Carol DerSarkissian của WebMD cho biết bổ sung có thể lưu trữ vi khuẩn phải chăng và giúp hệ tiêu hóa hồi phục sau các rối loàn tiêu hóa. Giống như mục đích xác thực của ruột thừa vẫn chưa được biết, các bác sĩ cũng ko rõ lý do tại sao những chất bổ sung bị viêm, nhiễm trùng và cọ rửa. Đau bụng dưới
thường ngày, cách độc nhất để điều trị viêm ruột thừa là cắt ruột thừa (cắt bỏ ruột thừa) cũng như điều trị nhiễm trùng ổ bụng.
Vị trí đau ruột thừa
1 trong các triệu chứng trước hết của viêm ruột thừa là đau bụng dưới đơn phương phải. Trong quá trình đầu của viêm ruột thừa, có thể khó phân biệt viêm ruột thừa mang những căn nguyên gây đau bụng khác.
những bác sĩ trong khoảng Phòng khám Mayo kể rằng đau ruột thừa xảy ra khi nhiễm trùng ảnh hưởng đến chất bổ sung. Sự tàng trữ của vi khuẩn tuy nhiên gây ra viêm và bổ sung sưng mang mủ. Khi điều này xảy ra, cơn đau dần trở thành tồi tệ hơn và ví như ko được điều trị kịp thời, chất bổ sung có thể bị nứt. Nếu điều này xảy ra, cơn đau sẽ rất nguy hiểm và nhiễm trùng mang thể lan từ phần dưới bên phải của bụng tới phần còn lại của bụng. đau bụng từng cơn
các bác sĩ của Cơ quan Y tế đất nước cho biết, đau ruột thừa thường bắt đầu như một cơn đau tới và đi và được biết đến ở giữa dạ dày. Nhưng sau một đôi giờ, cơn đau nâng cao lên và lan xuống phía dưới bên phải của dạ dày của bạn. Cơn đau tiêu biểu của viêm ruột thừa là không ngừng và nghiêm trọng và sở hữu thể phát triển thành đáng chú ý ở khu vực giữa rốn và hông phải và chân phải.
Bạn thường sẽ nhận thấy rằng đặt 1 số áp lực lên vùng bụng dưới, bên phải của bạn sẽ chỉ làm cho cơn đau tồi tệ hơn. Thậm chí chỉ cần đi bộ hoặc ho mang thể đủ để gây ra cảm giác đau nhói ở bụng dưới bên phải.
những điều kiện khác như gây đau bụng ở bên phải
các điều kiện khác cũng gây đau bụng bên phải và những triệu chứng tương tự như viêm ruột thừa. Thầy thuốc Mary Lowth tại Patient.info nói rằng một số khởi thủy rộng rãi gây khó chịu và đau ở vùng bụng dưới là nhiễm trùng con đường tiết niệu, sỏi thận (đau thận), sỏi mật, viêm ruột hoặc đau do rụng trứng đau bụng pải dưới
nếu cơn đau bao tử của bạn ko thuyên giảm và chỉ phát triển thành tồi tệ hơn, bạn nên đi khám bác sĩ ngay thức thì.
Viêm ruột thừa ở con nhỏ
Viêm ruột thừa thường tác động đến con nhỏ phổ thông hơn người to. Theo dữ liệu được ban bố trên tạp chí Nhi khoa lâm sàng thế giới , viêm ruột thừa thường gặp ở trẻ con và bạn trẻ đến 20 tuổi. Ở trẻ nhỏ, hàng ngũ tuổi phổ biến nhất của viêm ruột thừa là trong khoảng 3 tuổi đến 5 tuổi.
những nhà nghiên cứu trong khoảng Johns Hopkins y khoa phát hiện ra rằng các đợt bổ sung xảy ra mau lẹ hơn ở trẻ nhỏ, bởi vậy điều quan trọng là bố mẹ phải biết các tín hiệu viêm ruột thừa ở trẻ em và chuẩn xác là bên nào của thân thể.
Theo các nhà nghiên cứu, chẳng hề gần như con nhỏ đều với triệu chứng viêm ruột thừa giống như người lớn, khiến cho việc chẩn đoán phát triển thành cạnh tranh. Ví dụ, phổ biến con trẻ bị viêm ruột thừa không buồn nôn, chán ăn và nôn mửa phổ biến mang người to. Thường ngày, những tín hiệu nhận biết của viêm ruột thừa ở trẻ em bị sốt cao và đau ở vùng bụng dưới bên phải, đớn đau khi áp lực nhanh chóng được cái bỏ đau giữa bụng.
Lời khuyên này cho những bậc cha mẹ là phải biết rằng cơn đau được thêm vào bên phải của bụng và để xem bất kỳ hình thức đau bụng ở con nhỏ để bác sĩ địa phương của họ để kiểm tra.
Triệu chứng viêm ruột thừa
Hiểu biết các gì bổ sung trang của bạn được viện trợ để liên kết các triệu chứng khác của viêm ruột thừa. Thường nhật, các bác sĩ muốn biết nơi sự đớn đau và các gì những triệu chứng khác của bạn.
Dưới đây là những triệu chứng đa dạng nhất của viêm ruột thừa.
Đau rốn . Mặc dầu ruột thừa của bạn nằm ở bên phải, nhưng tín hiệu trước nhất của viêm ruột thừa xảy ra ở giữa vùng bụng nói quanh rốn. Theo các bác sĩ của Phòng khám Mayo, viêm ruột thừa thường bắt đầu bằng cơn đau đột ngột nói quanh nói quẩn rốn trước khi nó lan sang bụng phải của bạn.
Viêm ruột thừa bên phải đau bao tử . Phụ lục đau sẽ dữ dội quanh quéo bụng ở bên cạnh ruột thừa của bạn. Theo thầy thuốc Mary Lowth trên Patient.info, cơn đau do viêm ruột thừa trở thành tồi tệ hơn trong 6-24 giờ. Bụng phải của bạn sẽ bị đau khi chạm vào và ho có thể gây đau bụng.
Sốt . Do sự tích tụ của vi khuẩn và mủ trong ruột thừa của bạn, bạn thường sẽ bị sốt lúc cơ thể vật lộn sở hữu nhiễm trùng. Cố nhiên, sốt mang thể được gây ra bởi các bệnh nhiễm trùng khác ngay cả lúc bạn không bị đau ở bên mà các chất bổ sung của bạn đang ở trên.
Buồn nôn và nôn . Viêm ruột thừa cũng sẽ gây khó chịu cho bao tử, làm bạn cảm thấy tồi tệ. Tấn sĩ Carol DerSarkissian tại WebMD nhắc rằng buồn nôn, nôn và chán ăn thường đi kèm sở hữu đau bụng bên phải. Cảm giác buồn nôn thường bắt đầu cùng thời kì sở hữu cơn đau.
Táo bón hoặc đi tả . Nó cũng phổ biến để bị táo bón hoặc đi tả cùng sở hữu đau bụng dữ dội.
Thường xuyên phải đi tiểu . Viêm ở ruột thừa cũng với thể gây kích thích niệu quản và gây ra nhu cầu đi tiểu liên tiếp. Thỉnh thoảng nó cũng mang thể đau khi hôn.
tín hiệu viêm ruột thừa ko phổ thông
1 số trường hợp viêm ruột thừa có triệu chứng ít gặp hơn. Theo tấn sĩ Mary Lowth, bổ sung của một số người chẳng phải là ở nơi thông thường. Điều này với tức là cơn đau liên quan đến viêm ruột thừa sẽ được cảm nhận quanh đó hông phải hoặc xuống dưới háng.
những tín hiệu khác của viêm ruột thừa là:
Cơn đau đột ngột bắt đầu ở phía dưới bên phải của dạ dày.
Đau nhẹ chỉ trở nên hiểm nguy khi viêm ruột thừa tan vỡ.
một cơn đau bụng sâu vững mạnh chậm hơn.
Ngay cả với các triệu chứng viêm ruột thừa ít điển hình này, bạn vẫn sẽ bị sốt và buồn nôn.
cách thức chẩn đoán viêm ruột thừa
Điều quan trọng là chẩn đoán viêm ruột thừa vì đây là một cấp cứu y tế. Thường ngày, bác sĩ sẽ tìm vị trí chuẩn xác để bổ sung ở bên phải của bạn và thực hành một số xét nghiệm.
thầy thuốc sẽ đẩy khu vực giữa hông phải và bụng của bạn để xem với đau nhức không. Các bác sĩ cũng sẽ kiểm tra "đau nhức hồi phục" - đây là khi cơn đau dữ dội được biết đến khi áp lực từ khu vực bị ảnh hưởng mau chóng được phóng thích.
Trong 1 số trường hợp, những bác sĩ sở hữu thể khiến xét nghiệm máu để rà soát các tế bào bạch cầu của bạn hoặc họ sở hữu thể bắt buộc bạn làm xét nghiệm nước giải để rà soát các tế bào hồng cầu, bạch cầu và vi khuẩn trong nước đái. X-quang, chụp cắt lớp vi tính và siêu âm là các cách khác để chẩn đoán viêm ruột thừa.
cách điều trị viêm ruột thừa
Phụ lục viêm là một tình trạng y tế cấp tính cần điều trị và bất kỳ giải phẫu. Theo bác sĩ Melissa Conrad Stöppler trên MedicineNet, giả dụ viêm ruột thừa được xác nhận thì các bác sĩ sẽ sắp xếp phẫu thuật cắt bỏ càng sớm càng rẻ.
những bác sĩ trong khoảng Phòng khám Mayo đề cập rằng giải phẫu cắt ruột thừa là 1 thủ thuật thuần tuý được thực hành bằng phương pháp rạch 1 bên cơ thể nơi họ thêm và cắt bỏ nó. Ruột thừa là một thủ tục khẩn cấp để dòng bỏ chất bổ sung trước khi nó bùng phát và nhiễm trùng lan sang những khu vực khác tiếp giáp với bụng phải của bạn.
Theo các thầy thuốc từ Johns Hopkins, điều quan yếu là phải nhận thức được cơn đau dữ dội ở phía dưới bên phải nơi bổ sung của bạn nằm do viêm ruột thừa bị hỏng có thể gây ra các biến chứng nghiêm trọng. 1 Nụ hôn trong khoảng một cậu bé sở hữu thể gây viêm phúc mạc là một bệnh nhiễm trùng dạ dày có thể gây tử vong.
Bạn mang thể ngăn ngừa viêm?
rất nhiều những thầy thuốc đồng ý rằng chẳng thể ngăn dự phòng viêm ruột thừa, đặc thù là lý do tại sao các chất bổ sung bị nhiễm trùng, viêm và vỡ vạc ko được hiểu rất nhiều.
tiến sĩ Mary Lowth tại Patient.info đề cập rằng một số nghiên cứu chỉ ra rằng thực tế là viêm ruột thừa với thể can dự đến chế độ ăn uống phương Tây. 1 Thực tại được biết đến là việc thưởng thức 1 chế độ ăn uống cân bằng mang nhiều chất xơ giúp bạn khỏe mạnh và có thể ngăn đề phòng đa dạng vấn đề về tiêu hóa và tuyến đường ruột.
tiến sĩ Laura Martin tại WebMD cho biết cắt giảm thực phẩm chế biến và tuyến phố và tăng lượng chất xơ bằng cách thức ăn trái cây và rau quả với thể giúp ngăn đề phòng phổ quát vấn đề tiêu hóa. Không những thế, Đại học Maryland đã Thống kê về một nghiên cứu cho thấy rằng trồng rau xanh và ăn nhiều cà chua dường như làm giảm nguy cơ viêm ruột thừa.
tuy nhiên, không mang mối địa chỉ trực tiếp giữa chế độ ăn uống và viêm ruột thừa đã được chứng minh và không mang sự đồng thuận về các cách thức hiệu quả để ngăn ngừa viêm ruột thừa.

Hạng D
2/3/11
2.435
29.241
113
Vừa mổ về đây. Nếu nhận biết sớm thì mổ xong sau 1 ngày về ngay, còn không là nằm lại thêm để bs theo dõi.

Tập Lái
20/6/18
25
12
3
38
đau ở phần bụng trên hông bên phải thường là viêm ruột thừa đúng k các bác?