Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Dầu trợ lực tay lái

Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Xe em Mitsubishi nhập mới chạy được 4000 km, mấy hôm trước em châm nước rửa kính thì phát hiện mức dầu trợ lực tay lái hụt dưới min, như vậy là có điều gì bất thường gì đối với xe mới sử dụng không? Vì hôm đó em bận đi Nha Trang nên chưa kịp châm thêm dầu, chạy như vậy thì có hại gì cho xe không? Hãng Mit thì ở khá xa nhà em, nếu em đem vào Saigon Ford gần nhà thì họ có dầu đúng loại để châm thêm không?
Cám ơn các bác sĩ.

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0
Nhìn trên nắp dầu là dot mấy. nếu là .3 thì mua dot 3 châm vào là xong

Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Có bác nào trả lời được tương đối chính xác câu hỏi của em không? Em không biết tại sao lại hụt dầu, mặc dù đã kiểm tra sơ bộ dưới gầm xe thì không thấy vệt dầu rỉ.  

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
GILI nói:
Có bác nào trả lời được tương đối chính xác câu hỏi của em không? Em không biết tại sao lại hụt dầu, mặc dù đã kiểm tra sơ bộ dưới gầm xe thì không thấy vệt dầu rỉ.

Từ Max đến Min của bình dầu trợ lực cũng không nhiều pác ợ, nó phải rỉ đâu đó thì mới hụt dầu, tuy nhiên lượng này không nhiều nên pác chưa thấy rỏ được, pác cứ châm thêm cho đến Max, nếu chạy vài hôm nó hụt nữa, châm nữa, đến khi nào phát hiện ra chỗ rỉ thì khắc phục.

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
GILI nói:

Tất cả chỉ là suy đoán, vì có ai tận mắt khám cho xe Bác đâu! ;)
-------------

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
MINHENG nói:
GILI nói:
Có bác nào trả lời được tương đối chính xác câu hỏi của em không?

Tất cả chỉ là suy đoán, vì có ai tận mắt khám cho xe Bác đâu! ;)
-------------
Đây là câu trả lời tương đối chính xác !
Hỗ trợ định bệnh xe có một yêu cầu quan trọng là sự phản hồi từ chủ xe theo từng giai đọan : làm đến đâu , đã kiểm tra phần nào rồi và hiện tượng thay đổi ra sao ...chứ chỉ ngồi và đóan e rằng quá khó .
Nếu đường dầu lọt khí khi mới bảo dưỡng , sau một thời gian rất ngắn cũng có thể tụt mức và rồi ổn định luôn , bác chủ xe thử điều tra theo hướng này nếu đã quả quyết là không có rò rỉ đâu đó .

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Xe em chạy cầu sau, bình dầu trợ lực nằm ở dưới, gần với thước lái. Nắp bình dầu ở giữa có cái lỗ và 1 ống thông hơi cắm vào. Nhìn ở ngòai không thấy mực max/min gì cả. Chắc phải mở ra lấy đèn pin soi vào để check?

Hạng B2
16/7/08
214
0
16
38
hà nội
theo em mức min max của dầu trợ lực cũng ko nhiều lem lên bác ko phải ngại vấn
đề hỏng hóc gì đâu .bây giờ bác châm thêm cho đúng vạch rùi chạy thử xem có còn
hao dầu nữa ko.nếu hao dầu thì tính tiếp.
bác cứ ra ngoài cây xăng
xem chỗ nào bán dầu trợ lực tay lai thi mua(cáctron.hay la cantec) cũng được khoảng 100k
một chai đó.chai 1l bác ah.

Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Em đã đem vào hãng châm thêm dầu và check toàn bộ thì không có dấu hiệu rò rỉ, để theo dõi một thời gian xem sao. Tks các bác.