Hạng C
29/7/06
511
18
18
46
Tp.HCM
www.otosaigon.com
Em lang thang trên Internet thì tìm được thông tin có Chương trình “LAO ĐỘNG để LẤY THẺ XANH và ĐỊNH CƯ tại MỸ” như sau:

http://visalaodongeb3.com/#home

http://www.nhigia.vn/chuong-trinh-h...gclid=CNmQ6fbVmsQCFYEsvQodC6UAfQ#.VQgO1Y6Ud1b

Công ty SG VISA lấy phí 135.000USD
Công ty Nhị Gia lấy phí 40.000USD

Bản thân em nghĩ nếu thực đúng như vậy thì cũng là một cách đầu tư tương lai cho con cái (hy sinh đời bố củng cố đời con :D). Nhưng còn đang băn khoăn nếu không thành thì mất cả chỉ lẫn chài, bao nhiêu tiền tích cóp lên đường hết. Mong các bác góp ý. Xin cám ơn các bác đã xem tin.

Xin các bác BĐH đừng xóa Chủ đề này của em nữa nhé! 135.000USD không phải là số tiền nhỏ nên em rất cần các bác trên OS tư vấn. Xin cám ơn.

Hạng C
14/12/09
675
2.069
93
170k là quá dư cho con bác qua học từ college lên Master nếu quản lí tốt và tiết kiệm, còn mấy vụ có đk ở lại hay không thì quá trình ở bên đó tự khắc tìm kiếm thôi bác. Chứ mấy vụ này không dễ như họ qc đâu.

Hạng C
29/7/06
511
18
18
46
Tp.HCM
www.otosaigon.com
Theo như những gì họ nói: làm lao động phổ thông, nhưng chỉ cần làm một năm cho hết hợp đồng, sau đó thì làm cái gì cũng được.

Cơ bản là em có nhỏ em ở bên đó hỗ trợ, nếu đi được thì cố chịu đấm ăn xôi hết 1 năm thấy cũng ổn. Chỉ sợ không thành thì mất cả chỉ lẫn chài :(

Nhỏ em mới mở hồ sơ bảo lãnh diện F4, nhưng mà nghe nói đợi tới 12 năm. Hic, lâu quá, nhiều khi lúc đó thời thế lại khác, đổi ý lại chẳng muốn đi :D. Giờ đang còn sung sức nên muốn làm một cuộc cách mạng.

Hạng C
14/12/09
675
2.069
93
Theo như những gì họ nói: làm lao động phổ thông, nhưng chỉ cần làm một năm cho hết hợp đồng, sau đó thì làm cái gì cũng được.

Cơ bản là em có nhỏ em ở bên đó hỗ trợ, nếu đi được thì cố chịu đấm ăn xôi hết 1 năm thấy cũng ổn. Chỉ sợ không thành thì mất cả chỉ lẫn chài :(

Nhỏ em mới mở hồ sơ bảo lãnh diện F4, nhưng mà nghe nói đợi tới 12 năm. Hic, lâu quá, nhiều khi lúc đó thời thế lại khác, đổi ý lại chẳng muốn đi :D. Giờ đang còn sung sức nên muốn làm một cuộc cách mạng.

Em ở bển...cũng kha khá nên em thấy thế này. Nếu bác cv ổn định và có chút ít tài sản kha khá mà bác nhắm 10 năm nữa bác kiếm đủ cho các bé du học thì chã nên đi.

Em đã thấy vài gđ thân quen đi xong giờ con cái thì ok đấy được hưởng những đk học hành xã hội tốt nhưng bố mẹ thì chán nãn lắm. Nhiều khi giờ họ không muốn nhắc lại quá khứ vì em cảm nhận họ hi sinh quá nhiều trong khi họ có thể có cuôc sống khá hơn nếu ở lại VN đến ngày hôm nay....và họ sẽ vẫn đủ khả năng lo cho con cái đi du học.

Nhưng có gđ cũng ngoạn mục lắm, họ cho con du học và vẫn ở lại VN làm ăn và con cái họ cũng ở lại được.....và giờ cả gđ họ đã đoàn tụ bên US và còn mang thêm ít tài sản qua để sống thoải mái và giúp các con tuy không dư dã gì nhiều lắm.

Mấy ông anh em bên Mẽo vẫn bảo....đó là thiên đường cho trẻ con và sinh vien nhưng là nơi hành xác cho thế hệ lỡ cỡ lol ! :D

Hạng D
15/11/07
2.535
10.842
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Em ở bển...cũng kha khá nên em thấy thế này.
Nhưng có gđ cũng ngoạn mục lắm, họ cho con du học và vẫn ở lại VN làm ăn và con cái họ cũng ở lại được.....và giờ cả gđ họ đã đoàn tụ bên US và còn mang thêm ít tài sản qua để sống thoải mái và giúp các con tuy không dư dã gì nhiều lắm.

Mấy ông anh em bên Mẽo vẫn bảo....đó là thiên đường cho trẻ con và sinh vien nhưng là nơi hành xác cho thế hệ lỡ cỡ lol ! :D

Em nghĩ nếu qua sớm hay trễ thì bất cứ ai cũng mất vài ba năm để hòa nhập với cuộc sống ở bên đó .

Nếu qua trễ thì cũng thế thôi thậm chí còn tệ hơn vì càng già càng khó hòa nhập
Giờ mà họ sống thoải mái có chăng là xài tiền túi của họ mà thôi ...mà như thế thì có gì đặc biệt đâu Bác ???

• Like
Reactions: tuanjla
Hạng C
14/12/09
675
2.069
93
Em nghĩ nếu qua sớm hay trễ thì bất cứ ai cũng mất vài ba năm để hòa nhập với cuộc sống ở bên đó .

Nếu qua trễ thì cũng thế thôi thậm chí còn tệ hơn vì càng già càng khó hòa nhập
Giờ mà họ sống thoải mái có chăng là xài tiền túi của họ mà thôi ...mà như thế thì có gì đặc biệt đâu Bác ???

Có cái vậy nè bác......giờ họ sang trong tay họ có 1 căn nhà cho thuê còn 1 căn để ở, 1 căn hộ bên PMH q7 cho thuê lai rai. Nhà bên US thì họ pay cũng hơn 70% rồi vì còn để cho con cái trả mà khai thuế nữa mặc dù họ dư để payoff luôn 2 căn bên khu Houston. Giờ cả nhà thoải mái không đau đầu chuyện tiền nong nhà cửa mà con cái cũng không nặng nề chuyện đi cày cuốc để pay bills như đa số dân Mẽo.

Còn mấy trường hợp mà em thấy hi sinh đi cho cái lúc bé <6-10t.....giờ có nhà nhỏ và còn người vẫn đi thuê nhưng vẫn nợ và 2 vc thì làm tay chân lèo bèo trong khi họ ở VN là nha sĩ, ngân hàng....nói chung là bố mẹ đều có cơ hội phát triển. Con cái giờ thì .....nói chung sống kiểu Mỹ đâm ra người thì bị trầm cảm.

Tất nhiên mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, nhưng ý em là nếu các bác có thể kiếm từng đó tiền sao các bác không nghĩ thêm option khác. Ai cũng con cái là hàng đầu, em cũng có con nhưng em chắc chắn để con em phải ít nhất 16t mới cho đi để chúng nó hiểu cách sống của ng Việt và biết yêu thương gđ và mọi người. Còn mình thì ở đây cày cuốc, gần gđ bạn bè vui hơn các bác ợ. Bản thân mình cũng không phải hi sinh......ở bển mà đi làm chan cơm với nước mắt thì em hông ham!

Cái này em nghiệm ra sau 15 năm em ở "bển"....có thể các bác khác có những góc nhìn khác em hay kinh nghiệm không như em thì các bác góp ý thêm!