Hạng B2
9/1/15
226
283
63
45
Tình hình là e ở củ chi có 500m2 . Đất trống để ko cỏ mọc tùm lum . E dự là chừa 200m2 ( 8m x 25m) đầu tư gì đó cho vợ vừa ở nhà vừa làm có thêm thu nhập nuôi con.( chứ 1 mình e cày đuối quá ) .

E có 2 ý như sau:

1. Nuôi gà Đông tảo

2. Trồng hoa lan .

Cả 2 ngành này e chưa biết gì về kỹ thuật cũng như đầu ra . Mấy bác chiếu cố xem qua cho e xin chút cao kiến . Đội ơn mấy bác !

Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
Diện tích đất như vậy bác làm không biết lời lỗ được nhiêu. Nhà em cũng có cái vườn nhỏ nuôi gà vịt nhưng chủ yếu là để thịt, và lấy trứng. Mua gà vịt đẻ trứng thì ok hơn bỏ ra vài trăm mua giống nó đẻ trứng cho mình tèn tèn chừng năm thì thịt. Tiền thịt coi như tiền vốn còn trứng là tiền lãi.
Thức ăn thì ở tp không thiếu người ta cho thôi gà vịt ăn cũng không hết.
Đó là qui mô nhà vườn, còn 200m bác nuôi gà vịt để kiếm lời thì: tiền đầu tư, chăn nuôi, thuốc thang, thức ăn... tính ra không biết lời bao nhiêu, có bằng làm công nhân không??? mà không biết cái nào cực hơn???

• Like
Reactions: ductran78
Hạng B2
9/1/15
226
283
63
45
Diện tích đất như vậy bác làm không biết lời lỗ được nhiêu. Nhà em cũng có cái vườn nhỏ nuôi gà vịt nhưng chủ yếu là để thịt, và lấy trứng. Mua gà vịt đẻ trứng thì ok hơn bỏ ra vài trăm mua giống nó đẻ trứng cho mình tèn tèn chừng năm thì thịt. Tiền thịt coi như tiền vốn còn trứng là tiền lãi.
Thức ăn thì ở tp không thiếu người ta cho thôi gà vịt ăn cũng không hết.
Đó là qui mô nhà vườn, còn 200m bác nuôi gà vịt để kiếm lời thì: tiền đầu tư, chăn nuôi, thuốc thang, thức ăn... tính ra không biết lời bao nhiêu, có bằng làm công nhân không??? mà không biết cái nào cực hơn???

ý e là muốn tận dụng khoản đất dư + bà xã ở nhà chăm con nên cũng rãnh rỗi nên kiếm việc làm thêm để tăng thu nhập ấy mà, được bao nhiêu tốt bấy nhiệu . Lúc trước cũng nuôi gà nhưng ăn ko có hết , bán thì chả được bao nhiêu . tks bác .

Hạng D
10/12/13
2.499
6.090
113
Em có mảnh đất Q2 tầm 160m2, bán cũng mệt. Em hóng bác làm gì xem sao. hì hì

• Like
Hạng B2
9/1/15
226
283
63
45
Mấy bác thấy e trồng nấm linh chi dc ko? Đọc trên web thấy kiếm tiền tỷ phát ham.

Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
ý e là muốn tận dụng khoản đất dư + bà xã ở nhà chăm con nên cũng rãnh rỗi nên kiếm việc làm thêm để tăng thu nhập ấy mà, được bao nhiêu tốt bấy nhiệu . Lúc trước cũng nuôi gà nhưng ăn ko có hết , bán thì chả được bao nhiêu . tks bác .
Nếu bác có quen biết thì bán cho chung quanh xem sao, em thấy xóm em cũng có người hỏi mua vì họ thích gà nuôi thả hơn nhưng nhà còn không đủ ăn.
Mà nói thật với bác là không biết là tăng thu hay giảm thu thôi. Đặc biệt không nên nuôi vào mùa mưa vì gà vịt chết khá nhiều -> lỗ vốn.

Hạng B2
2/12/15
258
193
43
45
200m làm nhà kính trồng rau sạch nghe có vẻ hiệu quả hơn...trông lan không có kỹ thuật tết ko ra hoa -= lỗ, nuôi gà ko biết kỹ thuật gà bị dịch cúm = lỗ lun.....trồng rau vừa để ăn vừa bán...ko cần kỹ thuật nhìu hehehehe

• Like
Tập Lái
10/8/13
48
20
8
em nhớ không lằm củ chi có kỹ thuật trồng lan tốt lắm mà bác, lên tv thấy có kỹ sư hướng dẫn cụ thể luôn, bác làm xem sao. được em xuống học bác về tây ninh làm hehe

• Like