Hạng F
29/10/16
11.573
22.146
113
Pháp
Cám ơn các bác đã tư vấn hỗ trợ.
Hiện nay đề rất ngon như thủa còn trinh ko có trục trặc gì sau khi khắc phục bendix đề hay bandix e ko rõ tên chính xác đc 1 tuần.
Em vừa tìm ra là từ bendix (trái khế), và cũng là một hiệu OEM của thắng xe .... Em đề nghị hùn hạp chuyên môn sửa đề xe với bác :) :) :)

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Em vừa tìm ra là từ bendix (trái khế), và cũng là một hiệu OEM của thắng xe .... Em đề nghị hùn hạp chuyên môn sửa đề xe với bác :) :) :)
Đúng vậy tây cũng như ta, thấy mặt đặt tên ...trái khế, cùi thơm, heo dầu...hihi

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Đúng vậy, tây cũng như ta thấy mặt đặt tên, trái khế, cùi thơm, heo dầu, cóc đề....hihi

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
10/7/18
24
35
13
38
View attachment 2489882*Ảnh minh họa

Chào các bác.
Các bác băt bệnh dùm e con Civic 2.0 2009, buổi sáng trời mát đề 1 phát nổ ngay ko kéo dai. Khi đậu xe ngoài trời nóng thì luôn luôn đề bị tuột, phải đề 2 3 lần mới kéo máy đc.

Đã vệ sinh củ đề rồi nhưng vẫn bị, bị tuột như dạng để cần số vị trí N.
Cám ơn các bác!

Update: đc sự trợ giúp của kỹ thuật Honda Biên Hòa khẳng định là bendix đề gần hư.
Đây là bệnh chung của Honda Civic dùng máy đề có stato làm bằng nam châm vĩnh cửu. Khi máy nóng làm giảm từ tính của stato, dẫn đến lực từ tác dụng lên roto giảm, máy đề quay yếu, khó khởi động do không đạt vòng quay tối thiểu ổn định của động cơ. Bác thay ắc quy thoải mái vẫn ko đề được nhé.

• Like
Reactions: datuongphung
Hạng F
29/10/16
11.573
22.146
113
Pháp
sao lại thay ắc qui vậy bác
Bạn nầy chuyên comment để lên điểm, bạn cứ xem quá trình bạn ấy comment, chẵng liên quan, mà nhiều khi khuyên bậy bạ, giống như robot.

Đúng vậy, tây cũng như ta thấy mặt đặt tên, trái khế, cùi thơm, heo dầu, cóc đề....hihi
Uh nhỉ ... có nhiều tiếng mà em biết qua thợ ... VN đặt tên. Còn heo dầu thì không biết tại sao ...
Đây là bệnh chung của Honda Civic dùng máy đề có stato làm bằng nam châm vĩnh cửu. Khi máy nóng làm giảm từ tính của stato, dẫn đến lực từ tác dụng lên roto giảm, máy đề quay yếu, khó khởi động do không đạt vòng quay tối thiểu ổn định của động cơ. Bác thay ắc quy thoải mái vẫn ko đề được nhé.
Bất cứ xe nào accu khi yếu dù trời nóng hay lạnh, và nhất là trời lạnh càng khó đề. Đây là bệnh nóng. Và khi đủ dòng điện thì nó vẩn quay bình thường. Theo như chủ thớt đó là vì "trái khế, con cóc" bị trợt. Thân !

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Bạn làm garage mà khuyên kiểu đó, thay vì khuyên đổi xe luôn đi , khuyên gì kỳ vậy.

Ok, vậy là không phải .... là đậu dưới nắng, mà là xe bị bệnh đề khi nóng máy. (có những xe thì bị bệnh lạnh khi đề và kh nóng OK)

Những điểm bạn nên kiểm tra
1 - Khi xe nóng thì lượng khí nạp sẽ nhiều hơn khi lạnh (lạnh thì cần nhiên liệu nhiều hơn) ... Do đó kiểm tra lọc khí, các tuyau hơi, (gẩy, nứt ..., hay rò rỉ)
2 - Điều mà có thể bạn đo được chính là lượng xăng (nhiên liệu) do kim phung có vấn đề khi nhiệt độ thay đổi (tức là kim phung không hoạt động tốt khi máy nóng)
3 - Kiểm tra áp suất của buồng đốt
4 - Kiểm tra lửa củi của bougie (cái nầy tôi từng viết trên bài nào đó), bobine, dây bougie ...
5 - Và cảm biến trục cam PMH

Bạn cho biết kết quả những gì bạn đã làm, và từ đó có thể các anh em trong OS tìm ra thêm
Cái bác garage kia tư vấn kiểu hư gì thay đó thì ai tư vấn không được. Garage mà kiểu tư vấn thay đồ bán hàng thay vì sửa chữa cho người ta thì nên đổi thành tiệm bán phụ tùng, linh kiện ô tô mới đúng bản chất nhỉ.

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Cái bác garage kia tư vấn kiểu hư gì thay đó thì ai tư vấn không được. Garage mà kiểu tư vấn thay đồ bán hàng thay vì sửa chữa cho người ta thì nên đổi thành tiệm bán phụ tùng, linh kiện ô tô mới đúng bản chất nhỉ.
Miễn phí công thay.....vì giá phụ tùng....chém đẹp....như xe sang hè....

• Like
  • Love
Reactions: Osin and Tuandta
Hạng D
7/10/09
1.314
1.587
113
Thành Phố Huế
Các bác gara vui tính thật, hiện nay 10 ngày trôi qua đậu xe nắng mưa gì đề 1 phát là nổ ngay không có hiện tượng trượt. Em lấy thử bình Nouvo 7amh đề thử xem có bị như mấy bác nói thay bình điện nhưng nó vẫn ok rất ngon lành, chính xác là bệnh nhông đề bị tuột sửa lại quá đơn giản như mâm đề xe dream 2b.

• Like
Reactions: Cớm Dzẹp