Hạng B2
14/3/11
103
2
18

Các bác cho em hỏi, em đậu xe trường hợp trên có vi phạm không ạ? Vì 2 lần CA đến đòi lập biên bản, hù dọa mức phạt là 1,2tr ( 1 lần là CA.P , 1 lần dẫn thêm cả CSGT). Nói thêm là con hẻm cụt, rộng trên 8m, xe tải ra vào vô tư cho dù em đậu xe ở đó. 2-3 chiếc đậu sau xe em cũng bức xúc.
Ps: Vì em mở công ty ngay nhà, nên chỉ đưa xe vào nhà sau 5h chiều.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
duydang nói:

Các bác cho em hỏi, em đậu xe trường hợp trên có vi phạm không ạ?

Bác ngâm cứu luật đi:

Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ
2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.
3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ <span style=""color: #ff0000;"">sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình</span>;
c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;
d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; <span style=""color: #ff0000;"">nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;</span>
đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;
e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;
g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.
4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ <span style=""color: #ff0000;"">sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông.</span> Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, <span style=""color: #ff0000;"">trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. </span><span style=""color: #0000ff;"">Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.</span>

--> Theo luật thì mấy cái bôi đỏ coi bộ dễ, nhưng cái màu xanh cuối cùng sợ nhứt vì chẳng rõ là quy định gì, của ai!

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
Theo em biết là phạt đó bác, mặc dù k có bản cấm, em đi làm cũng bị nhắc nhỡ phạt 1,2t và giam bằng 30 ngày nếu còn tái phạm , giờ k biết sao luôn

Hạng D
12/6/11
1.096
35
48
Theo ý mình thì nếu không có bảng cấm thì bác vô tư đi :D

Hạng B2
3/12/12
169
2
16
Diều 19 mục 2: có nói không [[1/ Chỉ đỗ xe nơi cho phép? Vô lý vì mình dừng đỗ nơi không có bảng cấm NHƯNG cãi không được bác ạ, nếu bác thắng cách nói này thi xxx phạt bác không có đặt bảng báo nguy hiểm thì cũng thua. Pótay. Người dân được phép làm những gì nhà nước không cấm hay chỉ được phép làm những gì nhà nước cho phép??????

Tập Lái
29/10/12
44
6
8
46
HCM
Họ chỉ làm khó bác thôi, chắc muốn có chút tiền trà nước. Mà bác có đậu sai chiều không, bác chịu khó quay đầu ra phía đường thì mới đậu bên đó được. Nhà em cũng ở trong hẻm, em cũng hay đậu xe trong hẻm luôn, thậm chí hẻm nhà em còn không tránh xe được, đậu cả ngày. Quan trọng là mấy nhà gần bên họ không ý kiến là được. Theo em thì dĩ hòa di quý là tốt nhất, tết nhất bác nhớ hứa hẹn cho họ chút quà.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Cái này chỉ có cách giải quyết tình cảm thôi.
Bản thân cái hẻm cụt thì có khác gì cái sân chung đâu.Nếu coi nó là cái sân chung cũng được,mà coi là đường nội bộ cũng được.Áp dụng luật GTĐB cũng được,mà châm chước cũng được.Trường hợp tương tự như của bác tồn tại khắp TP,nhưng hầu như CA không đến để gây khó dễ.
Bác chủ xem lại, nếu chỉ cần 1 nhà trong hẻm của bác không bằng lòng với việc đỗ xe như thế và họ có kiến nghị lên CA Phường, thì đó có thể là nguyên nhân chính dẫn đến tình trạng bác bị CA đến đòi lập BB.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Vụ này đã nói nhiều trên OS, xxx phường thì thua.
Theo em hẻm cụt rộng 8m thì không gây cản trở nên có thể đậu vô tư. Pác chủ coi xxx đóng đô ở đâu đòi phạt thì nhân dịp tết Tây / Âm lịch tới đó trà rượu bánh trái + tui có cái con xe đậu ở ...

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
fourwheel nói:
...<span style=""color: #0000ff;"">Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.</span>

--> Theo luật thì mấy cái bôi đỏ coi bộ dễ, nhưng cái màu xanh cuối cùng sợ nhứt vì chẳng rõ là quy định gì, của ai!
Dòng màu xanh này, theo luật hiện hành mà em biết, có những quy định sau đây mà các bác tài phải theo:
- Biển cấm đậu xe, hoặc biển cấm dừng và cấm đậu, cắm ở ngay đầu đường.
- Vạch cấm đậu xe (vạch vàng đứt quãng), hoặc vạch cấm dừng và cấm đậu (vạch vàng liền nét), kẻ dọc theo lề đường.

Ngoài ra, còn có thể có những quy định về việc cấm để xe trên vỉa hè để bảo đảm trật tự mỹ quan thành phố (hồi đó cứ nghe ra rả suốt :D). Việc cấm chủ yếu do xe 2 bánh hay để tràn lan, nhưng xe hơi cũng bị cấm theo luôn.

Nếu xxx đòi phạt bác chủ vì lỗi như cái dòng màu xanh, thì bác chủ hãy yêu cầu xxx cho xem cái quy định đó.