Nhà em mắn đẻ nên có hai đứa, 1 tên 2,5 tuổi 1 tên 1 tuổi. Thỉnh thoảng chở chúng nó đi chơi mà cứ thấy run chân 0 dám phanh gấp. Nhờ các bác tư vấn cho em xem cần mua thêm những gì để thắt đai an toàn cho chúng nó được với !!!!!!!!!!!!!!

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
RE: Dây an toàn cho trẻ con

Bác mua 2 cái ghế trẻ em (child seat), buộc vào dây an toàn của xe rồi cho 2 em bé vào, thắt dây an toàn 5 điểm là xong.

Chi phí độ 5-6 triệu.

Last edited by a moderator:

Hình như cái loại này chỉ dành cho mấy đứa chưa ngồi lên được thôi , còn hai quỷ sứ nhà em thì chúng nó tự đi tự đứng được cả rùi, đặt lên cái này thì chúng nó cựa cho bằng ra thì thôi.
EM search web thấy có cái này trông cũng hay hay mà lại gọn nhẹ, nhưng mà ở VN không có bán

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Loại ghế như trong hình dùng cho trẻ từ 0-4 tuổi, hoặc đến 18kg đấy bác ạ. Con em ngồi ghế từ bé, cho nên giờ 2 tuổi rồi lên xe là nó tự kéo dây lên để mình cài.

Em bé từ 4-8 tuổi thì dùng booster seat, cho em bé ngồi cao lên rồi dùng dây an toàn 3 điểm theo xe để cột luôn.

Cái miếng của bác chỉ dùng để làm lệch cái dây an toàn 3 điểm, không cho nó chẹn vào cổ em bé. Loại này dùng cho các em bé cỡ 8-10 tuổi trở lên.

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ

Các bác ơi, vậy đi xe Matiz thì nên mua cái ghế kia ở đâu và buộc thế nào vào xe, hiện tại nhà em toàn bế cháu ngồi ghế sau, mà thằng cu nhà em mới được có 6 tháng thôi...

(Tóm lại là xe đi thuê nên ngày mai nó cũng có thể là Su Wagon, do đó các bác chỉ cho em cái nào dùng cho nhiều loại xe thì tốt quá...

hơi tham... mong các bác thông cảm)

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.156
113

Bác lo xa quá! :D Ghế trẻ em là dùng cho tất cả các loại xe chứ.

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Em bé nhà bác nhỏ vậy,thì 2 loại trên chưa dùng được đâu.Bác tìm mua loại như thế này mói đuọc,lại rất tiện,bác có thể xách được như xách làn vậy.:D.

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Kiếu mà bác mina nói cũng chính là kiểu đầu tiên nói đến trên đây đấy chứ!

Sau một thời gian tìm kiếm cho nhỏ, tôi thấy tóm lại có 3 cấp độ ghế cho trẻ em đi xe hơi:

I. Từ 0 - 9 / 13 tháng (ngồi ngược chiều chạy, thường cũng là cái nôi xách luôn như trong hình của mina);
II. Từ 9 - 18 / 30 tháng (ngồi xuôi); và
III. Từ 1,5 - 12 tuổi (ngồi xuôi).

Tụi châu Âu còn chia làm 6 nhóm, lằng nhằng, nhưng tôi nghĩ chẳng cần thiết kỹ vậy.

Ngoài ra bây giờ có loại ghế đảo chiều (convertible car seat), có thể sử dụng được từ 0 đến thẳng 18 tháng luôn (nhóm I + II).

Và bác nào mua ghế cũng cần lưu ý cách gài đai an toàn trong hướng dẫn sử dụng. Không phải ghế nào cũng có thể lắp đặt ở tất cả các chỗ ngồi trên xe, vì cũng có loại chỉ đi với đai 2 điểm (chỉ lắp được ở chỗ giữa, băng ghế sau), có loại chỉ đi với đai an toàn 3 điểm (hiện nay phổ biến hơn, không lắp được ở chỗ giữa, băng sau).

Xem vụ tai nạn Matiz-Tập lái trên đường Láng-Hòa lạc xong lại thấy cần khuyến cáo các bác chú ý đến chất lượng ghế hơn một chút. Tôi đọc test của bọn Đức thì thấy các loại ghế cũng khác nhau nhiều lắm về chất lượng đấy!

Cảm ơn các bác nhiều lắm, sau vụ tai nạn Matiz vừa rùi em đi đâu cũng dón dén , tầm nhìn xa 50 m .

Tiện thể các bác cho em hỏi cái ghế như vậy ở HN thì mua ở đâu ( 2 thằng cu nhà em tròm trèm cỡ 14 ~ 15 kg gì đó ) , hôm nọ em lượn 1 vòng các cửa hàng đồ chơi ôtô cũng như baby shop mà 0 có

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.156
113

Trích đoạn: dungtt

Tiện thể các bác cho em hỏi cái ghế như vậy ở HN thì mua ở đâu ( 2 thằng cu nhà em tròm trèm cỡ 14 ~ 15 kg gì đó ) , hôm nọ em lượn 1 vòng các cửa hàng đồ chơi ôtô cũng như baby shop mà 0 có

Bác ra cửa hàng NewKids ở góc ngã tư Bà Triệu - Lý Thường Kiệt có bán ghế như trong hình của bác vuhn2509, giá 1.6 triệu một cái. Còn ghế như trong hình của bác MINA khoảng 600 ngàn một cái.