Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Dây seat belt không thu vào

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
Các bác chỉ giúp mình cách khắc phục dây seat belt nhấn nút mở ra nó không chịu thu vào hoặc có vào thì rất chậm, xe mình Premacy, cám ơn các bác

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
Trong cái cục cuộn dây seat bell đó nó có 1 cuộn dây cót để thu dây và cơ cấu hãm dùng cơ chế lực ly tâm, khi ta cầm sợi dây kéo mạnh tương tự như khi có va chạm mạnh xảy ra dây bị kéo tua ra rất nhanh, cuộn dây khi tua sẽ có 1 hoặc 2 cái lẫy ly tâm, khi lực ly tâm đủ mạnh sẽ thắng lực hãm của lò xo giữ giúp cái lẫy xoè ra chốt cuộn dây bell vào khung xe. thông thường sau dăm năm sử dụng mỡ trong hộp dây cót có thể khô, dây bell bẩn gây kẹt, có thể tháo cả cụm ra vệ sinh lại ngon thôi, nếu nhẹ mở tấm ốp trụ B ra dùng RP7 xịt vào trong cái hộp nhựa tròn tròn chưa cái dây cót cũng có thể được

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
Bác nho_vo chỉ giúp mình cách tháo tấm ốp trụ B đi, vì trước giờ chưa tháo lần nào, không biết có khó không, cám ơn bác rất nhiều.Tùng

Hạng D
21/12/08
2.695
45.158
113
MDF nói:
Bác nho_vo chỉ giúp mình cách tháo tấm ốp trụ B đi, vì trước giờ chưa tháo lần nào, không biết có khó không, cám ơn bác rất nhiều.Tùng
Bác tháo ron cửa ra rồi tháo ốp trụ, nó chỉ bắt bằng các vít nhựa ngàm thôi, nhưng để mò tới chỗ bác cần có lẽ phải tháo ghế lun ( 4 con ốc thì phải )

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
không cần tháo ghế, chỉ cần đẩy ghế sát tay lái, tháo gioăng cửa trước + sau rồi mạnh tay cạy cái tấm nhựa ốp trụ B ra, nó có mấy cái phe nhựa cài cắm vào khung xe, có khả năng phải tháo con bulong bắt dây seat bell ngay dưới chân trụ B, tháo trụ B ra thấy ngay cụm dây seat bell mằm dưới chân trụ B chìm trong hộp trụ B

Hạng D
3/9/08
4.594
46.978
113
Nếu khắc phục không được thì thay cái mới cho rồi bác ơi, liên quan tới an toàn mà. Em chỉ sợ chức năng tự căng đai không còn tác dụng, khi lỡ có việc cần đai vẫn bung không vướng thì lại khổ. Theo em cái này nhão lò xo cuộn giấu trong trụ B rồi.

Hạng C
2/2/07
826
20
18
49
Trái Đất
Gửi bác mấy hình vẽ minh họa. Bác nhớ tháo tấm nhựa ốp trụ B ở dưới trước . Tháo luôn mấy tấm ốp bậc cửa cho dễ thao tác

Last edited by a moderator:
Hạng B2
19/8/09
418
12
18
Tôi chạy con ngựa già: NISSAN DATSUN BlueBird 910 1.6L 1980.
Thấy seat belt (dây/ đai an toàn) bên phụ không kéo ra được, tôi tháo ra để sửa thì thấy cuộn dây cót để thu dây bị hỏng mất:
Đây là hình cái hộp chứa cuộn dây cót để thu dây.
Dây seat belt không thu vào

Cuộn dây zin còn tốt: Ở trạng thái bình thường (không bị kéo ra), dây cót rút về toàn bộ.

Cuộn dây bị hư: Ở trạng thái bình thường (không bị kéo ra), dây cót chỉ rút về được một phần.

Ở Nha Trang tìm không ra, tôi đã gửi 2 cái hộp dây cót này nhờ 1 anh đồng nghiệp ở Sài Gòn đi tìm mua ở khu Trần Bình Trọng & vài nơi nữa, mà không có. Tôi cũng thử cắt dây cót bị hư, đảo chiều, xiết lại bằng 1 con ốc; nhưng nó không đủ độ dài để rút hết dây seat belt vào được.

Vậy cần các Bác giúp đỡ về cuộn dây cót của dây seat belt:

1/ Có chỗ nào bán chỉ cho tôi biết.

2/ Có cách nào “độ” lại không?

Xin trân trọng cám ơn các Bác.

Last edited by a moderator: