Hạng B2
25/1/16
474
258
63
Để D chạy đèo luôn được ko ạ

Em đi đèo bằng xe số tự động, Em luôn để D (Drive) chạy đèo có sao ko ạ? Xe em còn có chế độ M nhưng em không biết dùng. Mong các bác tư vấn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Sao nhiều bác hỏi vấn đề này thế nhỉ. Lên đèo cảm thấy máy kéo nổi thì để D, không thì về M - S...
Xuống đèo thì phải về M hoặc S đề ghìm lại ít sử dụng thắng vậy thôi. Em thấy nó đơn giản mà

Hạng C
16/3/15
873
1.744
93
Đi số D bình thường! Bác kiểm soát đc tốc độ là ok rồi!
Khi xuống thì tùy theo dốc, bác phải lùi số để giảm áp lực cho phanh.
Hôm tết Tây vừa rồi em từ Dalat qua Phan thiết qua ngõ đèo Đại ninh thậm chí có khi về số - 2 những khúc cua gắt cùi chỏ,đường đèo quanh co, cộng với hậu quả trận bão số 12 làm cho đường đèo nhiều chổ đất đá lỡm chởm.
Về số là để giảm tốc độ, ít phải đạp thắng, tăng hệ số an toàn.

Hạng C
16/3/15
873
1.744
93
Em đi đèo xe số tự động . Em luôn để D chạy đèo có sao ko ạ...
Xe em có chế độ M nhung hông bít dùng tks ạ !
Chưa biết dùng thì hỏi các bác cùng chủng loại xe, biết rồi thấy nhà thiết kế có lí, và thấy xe mình " ồ ngon dzậy ta".
Xe số tự động
Khi lên đèo dốc quá dài, bác có thể chủ động về số, sẽ thấy xe khỏe hơn và không nóng máy, khi đề-pa lên dốc gắt, hoặc vượt qua mô đất hay chướng ngại vật nào đó, chủ động về 1-2 cũng rất ok.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Lên thì D vô tư, xuống thì phải hãm không là mất thắng nha bác :D
Lên = "D" không hẳn là tốt nhất nhé bác, tùy ngưỡng tốc độ, nhiều khi vô tình đang ép ga hoặc số gì đó, đến khi cần tăng tốc - đạp ga xe cứ lỳ lỳ -> nếu có chế độ "S" or "M" thì chủ động số - speed vẩn tốt hợn