Hạng B2
10/11/11
310
4
18
www.baomoi.com/Home/OtoXemay/www.cpv.org.vn/De-xuat-chu-so-huu-o-to-ca-nhan-phai-chung-minh-co-noi-do-xe-khi-dang-ky-xe/7618128.epi
Bộ Giao thông vận tải vừa có công văn kiến nghị Bộ Công an nghiên cứu sửa đổi, bổ sung văn bản quy phạm pháp luật liên quan, trong đó quy định chủ sở hữu ô tô cá nhân khi đăng ký xe phải chứng minh có nơi đỗ xe phù hợp.

Chủ sở hữu ô tô cá nhân khi đăng ký xe phải chứng minh có nơi đỗ xe phù hợp
(Ảnh minh họa: ANTĐ)

Theo đó, Bộ Giao thông vận tải kiến nghị Bộ Công an nghiên cứu sửa đổi, bổ sung văn bản quy phạm pháp luật liên quan, trong đó quy định chủ sở hữu ô tô cá nhân khi đăng ký xe phải chứng minh có nơi đỗ xe phù hợp như đã từng được áp dụng trước đây.
Theo Bộ Giao thông vận tải trong những năm gần đây, UBND TP Hà Nội và TP Hồ Chí Minh đã thực hiện nhiều giải pháp để từng bước giảm ùn tắc giao thông. Tuy nhiên, đến nay, tình trạng ùn tắc giao thông vẫn chưa được khắc phục. Một trong những nguyên nhân gây ùn tắc giao thông là do số lượng xe ô tô cá nhân tại 2 thành phố tăng rất nhanh. Nhiều chủ xe đã chiếm dụng vỉa hè, lòng đường, nơi công cộng làm nơi đỗ xe riêng trái quy định của pháp luật.
Đề xuất trên của Bộ Giao thông vận tải nhằm khắc phục tình trạng chiếm dụng lòng đường, vỉa hè, nơi công cộng làm nơi đỗ xe./.

Muốn mua ô tô phải tìm chỗ đỗ trước
vtc.vn/31-315609/oto-xe-may/muon-mua-o-to-phai-tim-cho-do-truoc.htm
Bộ trưởng Đinh La Thăng vừa ký công văn gửi Bộ Công an đề nghị sửa đổi, bổ sung quy định về đăng ký sử dụng xe ô tô cá nhân.
Theo đó, để khắc phục tình trạng đỗ xe ở lòng đường, vỉa hè, nơi công cộng gây ùn tắc giao thông, Bộ GTVT kiến nghị Bộ Công an quy định chủ sở hữu xe ô tô cá nhân khi đăng ký xe phải chứng minh có nơi đỗ xe phù hợp như đã được áp dụng trước đây; đồng thời có biện pháp kiểm tra, xử lý các trường hợp ký kết hợp đồng trông giữ xe gian dối để đủ điều kiện đăng ký xe.
Sỹ Lực/ Dân Việt

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
Chứng minh là chứng minh bằng cách nào, thiệt là rảnh wá đi, hợp đồng đỗ xe oto thì ai chả có, ai chả làm dc, rồi lái đi nơi khác đậu thì sao.
Ra luật đừng để người ta chửi chứ Đinh La Thăng

Hạng C
24/12/06
759
60
28
Em nhớ không lầm... thì vấn đề này cũng đưa ra trước đây vài năm.., nhưng sau đó cũng kg hiểu sao lại bỏ...(lúc đó chưa có xe nên không quan tâm lắm....), bây giờ xe đã đăng ký rồi..., nên cũng không quan tâm lun....
Chắc đến khi nào quy định, xe nào kg có giấy này thì kg đc lưu thông...e mới quan tâm....
e dọt đây...!!!

Hạng B2
10/11/11
310
4
18
micky nói:
Em nhớ không lầm... thì vấn đề này cũng đưa ra trước đây vài năm.., nhưng sau đó cũng kg hiểu sao lại bỏ...(lúc đó chưa có xe nên không quan tâm lắm....), bây giờ xe đã đăng ký rồi..., nên cũng không quan tâm lun....
Chắc đến khi nào quy định, xe nào kg có giấy này thì kg đc lưu thông...e mới quan tâm....
e dọt đây...!!!
vậy bác cố gắng đi xe hiện tại cả đời nhe, em nghĩ bác sẽ nhứ thế này :):p:cool::(:mad::mad::mad:

Hạng C
30/6/11
764
65
28
52
Hài vãi d . . . xin lổi em phải nói thía. Cái này Sài Gòn cũng định áp dụng mấy năm trước nhưng không khả thi. Mấy bác comment trên vnexpress.net cũng vui đáo để. Ai mua xe rồi đậu ngoài đường để chúng nó vặt tai, móc mắt à? Hay là taxi đậu từ trong ra ngoài? mà còn đậu luôn 2 bên đường mới sợ. Lúc đầu em cũng khoái cái bộc trực của bác Thăng. giờ thì em đuối với bác ý lắm

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Sở hữu xe phải chứng minh có tiền đổ xăng và thay nhớt định kỳ còn hợp lý hơn cái này, nhảm thiệt.

Hạng C
6/8/11
644
1
18
hailuaotosaigon nói:
Hài vãi d . . . xin lổi em phải nói thía. Cái này Sài Gòn cũng định áp dụng mấy năm trước nhưng không khả thi. Mấy bác comment trên vnexpress.net cũng vui đáo để. Ai mua xe rồi đậu ngoài đường để chúng nó vặt tai, móc mắt à? Hay là taxi đậu từ trong ra ngoài? mà còn đậu luôn 2 bên đường mới sợ. Lúc đầu em cũng khoái cái bộc trực của bác Thăng. giờ thì em đuối với bác ý lắm

bác nói thế là sai rồi , xe bác Thăng khùng nhà ta có để ngoài đường bố đứa nào dám vặt tai , móc mắt nhé . Vì lí do ấy nên bác ấy cứ thế mà áp dụng cho xe của anh em chúng ta .
lúc trước thấy bác ấy tuyên bố hùng hồn quá , tưởng đâu VN ta có 1 nhân tài trẻ tuổi , dần dần mình không thấy sáng kiến của bác ấy đâu mà chỉ thấy toàn là " tối kiến " . lại phải thất vọng nữa rồi .

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
bác phải hỉu là ông ấy từ dân kinh doanh mà ra, lúc trước bác ấy là giám đốc hay chủ tịch gì bên Petro mà, tài năng nổi tiếng nhất của bác ấy là đuổi, ngứa mắt bực mình là đuổi, còn lại thì chưa thấy gì đặc biệt ngoài 3 chuyện
cấm mua xe, cấm chạy xe, và cấm đỗ xe
sau này chắc có thêm, cấm ngồi lái và cấm đổ xăng

Hạng F
7/4/09
12.428
6.647
113
HCMC
www.flickr.com
Mấy cha nội nên lo nâng cấp cơ sở hạ tầng, qui hoạch, phân tuyến đường cho hợp lý ... chứ đừng "nghĩ ra" những cái giấy phép con kiểu này để hạn chế mua xe. Chán như con gián.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Theo em nên bắt buộc bác nào muốn mua xe: phải có nhà rộng, có gara, hẻm xe hơi hoặc mặt tiền... mới cho mua