Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!
Các bác ơi, giúp em tí :D!

Máy tính decktop nhà em khoảng 1 tháng nay trở chứng khó khởi động. Sau khi cắm nguồn điện, em bấm nút Power phía trước CPU thì thấy cái đèn LED phía trước CPU nó lóe lên 1 cái và tắt ngúm. Em tắt công tắc nguồn trên ổ cắm, đợi cho cái đèn LED màu xanh ở Mainboard tắt (em cởi truồng CPU cho nó mát mà :D) em lại bật công tắc nguồn ổ cắm và bấm nút Power ở CPU. Hên thì 1 phát ăn ngay, không hên thì phải lặp đi lặp lại chuỗi thao tác trên hàng chục lần mới khởi động được máy tính.

Em đoán là bộ nguồn CPU nhà em có vấn đề, tuy nhiên lười chưa tháo ra kiểm tra. Các bác có kinh nghiệm thì cho em biết bệnh của cái máy tính nhà em với nhé! Thanks các bác nhiều!

PD

Hạng C
24/10/05
771
1.206
93
HCMC
RE: Decktop khó khởi động!

Theo tôi thì chưa chắc bộ nguồn là lý do.
Rất có khả năng là có tụ bị "phù". Ngoài ra cũng có thể lý do đơn giản là các phích cắm điện không tốt, chập chờn.

Bị Bấm 1 Lỗ
13/5/05
31
0
0

Do bác set chức năng shut down cho nút Power mà không cần hỏi đó mà .

Để khắc phục bác vào Control Panel --> Power Options --> chọn task Anvanced --> nhìn bên dưới thấy dòng chữ " When i press the power button on my computer " chọn "Ask me what to do " --> bấm apply , bấm ok !

Sau này bác bấm Power button nó sẽ không còn tự động tắt máy nữa mà sẽ hỏi bác muốn làm gì trước .

Theo em thì em đoán thế , không chắc đúng bệnh , có gì bác đừng đánh em . [8|]

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Cảm ơn các bác!

Em đã thử theo cách của bác Bồ câu nhưng vẫn hổng được.

Em cũng nghĩ giống bác like-car nhưng lười quá. Cứ đi làm về nhà là phải khởi động máy tính để vào OS liền, thành ra chưa mở bộ nguồn ra xem có cái tụ nào bị "thủng" không nữa.

Ko biết có bác nào gặp trường hợp này chưa để hỏi cho nhanh (he he em lười quá phải ko :D)

PD

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Trích đoạn: PandaVN

Cảm ơn các bác!

Em đã thử theo cách của bác Bồ câu nhưng vẫn hổng được.

Em cũng nghĩ giống bác like-car nhưng lười quá. Cứ đi làm về nhà là phải khởi động máy tính để vào OS liền, thành ra chưa mở bộ nguồn ra xem có cái tụ nào bị "thủng" không nữa.

Ko biết có bác nào gặp trường hợp này chưa để hỏi cho nhanh (he he em lười quá phải ko :D)

PD

Em biết tại sao rồi, nhưng lười quá chưa trả lời bác được.
mà trả lời xong sợ bác lười hơn kô thèm sửa thì chịu!

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

máy bác bình thường có hay bị khởi động hay treo bất tử không? Máy em do cái quạt yếu quá nên nóng nóng là nó khởi động lại hay treo máy luôn. Em khắc phục tạm bằng cách: gỡ mấy miếng nhựa phía trước mà miếng chắn bên hông, cho cái quạt bàn thổi vào => chạy súôt 24/24 không seo :D

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Trích đoạn: vivu
máy bác bình thường có hay bị khởi động hay treo bất tử không? Máy em do cái quạt yếu quá nên nóng nóng là nó khởi động lại hay treo máy luôn. Em khắc phục tạm bằng cách: gỡ mấy miếng nhựa phía trước mà miếng chắn bên hông, cho cái quạt bàn thổi vào => chạy súôt 24/24 không seo :D
Máy tính nhà em thì ko bị treo gì hết, nhưng mà thỉnh thoảng cũng bị alarm overheat nên em tháo phéng mấy cái vỏ bên ngoài và cho quạt thổi, chạy cả ngày cũng chẳng sao, mỗi tội nhìn sexy thôi :D. Chiều nay về phải giải phẫu bộ nguồn xem nó có bị làm sao ko nữa kẻo các bác cười cho là LƯỜI mà hay hỏi :D.

PD

Hạng C
20/2/06
683
3
18
50
HCM - HN

Trích đoạn: PandaVN

Máy tính nhà em thì ko bị treo gì hết, nhưng mà thỉnh thoảng cũng bị alarm overheat nên em tháo phéng mấy cái vỏ bên ngoài và cho quạt thổi, chạy cả ngày cũng chẳng sao, mỗi tội nhìn sexy thôi :D. Chiều nay về phải giải phẫu bộ nguồn xem nó có bị làm sao ko nữa kẻo các bác cười cho là LƯỜI mà hay hỏi :D.

PD
Không phải là nguôn đâu các bác. Máy của bác 90% là bị lồi đít mấy cái tụ ở trên mainboard. Bác kiểm tra mà xem. quan trong nhất là mấy cái tụ lọc nguồn ngay cái Jack nguồn cắm vào main. Néu thấy phùi đit thì bác tim tụ tuoeng ưng hoặc chỉ số to hơn càng tốt thay vào là chạy OK. nhơ cắm đúng chiều + - cua tụ nhe

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Thanks bác Bin I B Ra him.

Để chiều nay về lấy đồng hồ ra đo mấy cái tụ coi cái nào thủng...Ôi, nếu đúng thì mất công quá, lại phải chạy ra chợ Nhật tảo tìm tụ, rồi lại phải xì xì hàn hàn...Lâu rồi ko còn làm ba cái vụ này, bây giờ chắc tay chân cứng quèo, ko khéo lại làm chết linh kiện khác nữa...

Thanks các bác đã quan tâm.

PD

Tập Lái
20/4/06
17
0
0

Nhân tiện cho em xin ké chút đất để hỏi với. Em có con laptop Acer mới mua thang 9 năm ngoái hôm qua tự nhiên bật không thèm lên nữa, em đã check tất cả các thứ từ pin đến điện nguồn đều không thấy có dấu hiệu gì. Cái này có phải là chết main không các bác? hay nó còn có nút bí mật gì để khởi động? Để mai em còn mang ra bảo hành (vì vẫn còn trong thời gian bảo hành). Cám ơn các bác nhiều.