Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
Đèn cảnh báo(đèn Hazard) xin hãy hiểu cho đúng

Lúc 19g30 em thấy xe Taxi Mai Linh chở người đi cấp cứu hướng từ Phạm Hùng về Chợ Rẫy, mặc dù xe Taxi mở đèn Hazard, đá đèn liên tục mà không một xe nào nhường đường, mình thì chạy ở đằng sau cũng không có cách nào giúp được.Hình như nhiều người không hiểu công năng của cái đèn Hazard? [pagebreak][/pagebreak]

Đèn cảnh báo nguy hiểm có tác dụng thông báo cho những xe đang lưu thông xung quanh xe mình là xe tôi đang có trục trặc các bạn đề phòng sự cố xe đứng im hay rẻ phải trái bất ngờ. Ngoài ra đèn cảnh báo còn có tác dụng khi bạn đang chở người đi cấp cứu.

Cách đây hơn 15 năm khi thấy xe sau có mở đèn Hazard và đá đèn liên tục là các bác tài lập tức nhường đường vì biết là xe đó đang chở người đi cấp cứu, còn bây giờ nhiều anh lạm dụng đèn cảnh báo bất kể hoàn cảnh,đi qua ngã tư cũng bật đèn H,xin vượt cũng H,taxi đua điểm cũng H nên đèn H bây giờ nhiều người thấy riết rồi cũng bình thường,kệ....

Khi nào các bác gặp chuyện chở người thân đi cấp cứu thì mới thấy và hiểu, gặp người hiểu thì người ta nhường, gặp cái thứ cù nhây k nhường thì ứa nước mắt cho dù mình xin vượt đủ kiểu. Qua diễn đàn e kêu gọi các bác hãy hiểu cho đúng chức năng của đèn HAZARD,cân nhắc kỹ khi sử dụng đèn H

Thân ái,chúc các bác lái xe an toàn

(ảnh minh họa)​

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Xe cứu thương hụ còi inh ỏi mà còn không được nhường đường, :3dnhiumay:, hazard được nhiều người sử dụng dể dải quá nên không biết thật giả, riết rồi thành bình thường.

Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
Chúng ta trên diễn đàn OS là một diễn đàn xe ô tô lớn và mạnh,có nhiều thành viên trên cả nước,mọi người thấy đúng và sử dụng đúng chức năng của nó thì tự nhiên có sức lan tỏa mạnh mẽ trong cộng đồng
Nhường một chút có gì đâu mà phải so đo tính toán phải k các bác,biết đâu người ta đang chở người đi cấp cứu mà tính mạng tính từng giây từng phút

28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
Lúc 19g30 e thấy xe Taxi Mai Linh chở người đi cấp cứu hướng từ Phạm Hùng về Chợ Rẫy,mặc dù xe Taxi mở đèn Hazard,đá đèn liên tục mà k một xe nào nhường đường,mình thì chạy ở đằng sau k có cách nào giúp đc.Hình như nhiều người k hiểu công năng của cái đèn Hazard
Đèn cảnh báo nguy hiểm có tác dụng thông báo cho những xe đang lưu thông xung quanh xe mình là xe tôi đang có trục trặc các bạn đề phòng sự cố xe đứng im hay rẻ phải trái bất ngờ
Ngoài ra đèn cảnh báo còn có tác dụng khi bạn đang chở người đi cấp cứu
Cách đây hơn 15 năm khi thấy xe sau có mở đèn Hazard và đá đèn liên tục là các bác tài lập tức nhường đường vì biết là xe đó đang chở người đi cấp cứu
Còn bây giờ nhiều a lạm dụng đèn cảnh báo bất kể hoàn cảnh,đi qua ngã tư cũng bật đèn H,xin vượt cũng H,taxi đua điểm cũng H nên đèn H bây giờ nhiều người thấy riết rồi cũng bình thường,kệ....
Khi nào các bác gặp chuyện chở người thân đi cấp cứu thì mới thấy và hiểu,gặp người hiểu thì người ta nhường,gặp cái thứ cù nhây k nhường thì ứa nước mắt cho dù mình xin vượt đủ kiểu
Qua diễn đàn e kêu gọi các bác hãy hiểu cho đúng chức năng của đèn HAZARD,cân nhắc kỹ khi sử dụng đèn H
Thân ái,chúc các bác lái xe an toàn

Bác ơi. Mình nghĩ bác hiểu nhầm chức năng của đèn hazard rồi. Không có trường hợp nào bật đèn hazard mà xe được phép chạy nhanh cả. Khi bật đèn hazard, hoặc bác chỉ được chạy thật chậm hoặc bác phải đỗ 1 chỗ. :)

Có lẽ hồi trước người ta gọi nó là "emergency lights" nên dịch sang tiếng Việt sẽ là "đèn dùng trong trường hợp khẩn cấp". Nó không đúng nghĩa thật của nó. Nghĩa chính của nó là "có nguy hiểm trên đường - hãy chậm lại". Sau này người ta có đổi thành "hazard lights" (đèn cảnh báo nguy hiểm) nhưng còn rất nhiều người hiểu sai.

Chỉnh sửa cuối:
28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
Nhiều bác tài còn nghĩ đèn này là đèn ưu tiên nữa :3dnhiumay:

Theo LGTĐB, chỉ có xe ưu tiên mới có đèn ưu tiên thôi. Xe thường bật đèn gì cũng chẳng thể đòi quyền ưu tiên được. Ở Việt Nam đến xe ưu tiên như cứu thương, cứu hỏa người ta còn không nhường, thì xe thường ai nhường?