Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Em chào các bác!

Khi ta làm cái sân vườn, vào ban đêm chắc rằng không thể nào mở đèn sáng lên hết nhất là ta chọn phương án tiết kiệm điện và chỉ cần ánh sáng mờ mờ để lãng mạn.

Yêu cầu:
- Ánh sáng: dailylight
- Kích thước: nhỏ gọn để dễ dấu tạo ra tính thẩn mỹ
- Khoảng cách từ đèn đến đối tượng: 2,5 - 3m
- Khoảng rộng ánh sáng: không cần lớn vì chiếu các điểm nhấn là các chậu hoa, đồ gốm hoặc ... mà không lớn.

Ta dùng đèn gì thì kinh tế nhất và cũng đạt được hiệu quả về mặt thẩm mỹ?

Em cám ơn các bác.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.947
113
www.phindeli.com
Mỗi kiểu sân vườn sẽ có phương án chiếu sáng phù hợp.
Hiện nay đèn LED ngoài trời giá đã tương đối rẻ, tiết kiệm điện, đáp ứng nhiều yêu cầu về màu sắc, cường độ sáng, góc chiếu rộng/hẹp, xa/gần, rất phù hợp để chiếu sáng sân vườn.

Bác có thiết kế sân vườn chưa? Nếu có rồi gửi qua em sẽ tư vấn chiếu sáng cụ thể. Em vừa làm xong toàn bộ đèn chiếu sáng ngoài trời cho quán Icon Riverside Coffee của 1 bác OS, chủ quán rất happy :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Sân vườn thì đơn giản nhất là 3 lớp đèn:
Lớp sáng nhẹ: 1 lớp sáng nhẹ theo lối đi, yêu cầu mềm không viền.
Lớp sáng vừa: mấy cái background như mảng tường, thác nước.
Lớp sáng mạnh: 1 số điểm nhấn ở gốc cây, tán lá bự hoặc cục đá có thế đẹp :D
Về màu sắc đèn chiếu sáng: em nghĩ ban đêm thì cứ đèn vàng ngoài vườn là đẹp ạ.
Đừng chơi mấy dây led chớp chớp...nhìn giống quán bia ôm vùng ven sì phố cụ nhé hí hí.
Còn đèn đưốc thì ghé loanh quanh khu chợ lớn đèn gì cũng có giá lại cực mềm. Lần trước em mua cái đèn chùm cho công trình, ở nha trang báo mẫu em cần 38 triệu, e đi saigon chơi ghé khu đại học bách khoa thì được báo 25triệu - fixed miễn trả giá luôn mới ghê.
Em xuống tới chợ lớn thì còn có 17triệu, lại được tặng 1 đống phụ kiện để tự thay thế nếu bị hư hỏng do vận chuyển, chẳng trả giá gì ráo trọi, em chỉ nói "cô coi tính giá tốt cho con làm thầu xây dựng" thế là mợ cho 1 đống catalogue ôm về.
Giờ em ở nha trang mỗi lần cần đèn gì, dở catalogue đọc mã số là chiều hôm sau hàng gởi chành ra tới ngay.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.947
113
www.phindeli.com
Giá 38tr xuống 17tr mà nhằm nhò gì, có mẫu đèn em báo giá 10tr, tiệm đèn cách em 500m báo giá 2,5 tr, vậy mà khách vẫn mua của em mới kinh :D

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
Em nghĩ dùng đèn pin cho nó tiện :D:D
Nói vui vậy thôi, bác nào quan tâm đến đèn mà ra shop rồi sang Trung Quốc đọ giá thì cứ bật ngửa luôn. Nhất là loại đèn chùm treo phòng khách, sảnh (Em chỉ nói loại made in khựa)

"Đèn cũng như đồngh hồ,,

luc
Hạng B2
4/7/10
290
7
0
nam khang nói:
Em nghĩ dùng đèn pin cho nó tiện :D:D
Nói vui vậy thôi, bác nào quan tâm đến đèn mà ra shop rồi sang Trung Quốc đọ giá thì cứ bật ngửa luôn. Nhất là loại đèn chùm treo phòng khách, sảnh (Em chỉ nói loại made in khựa)
99% nhập từ Trung Quốc hết đó bác (hàng hiệu chỉ dành cho một số đối tượng thôi, vd MegaMan có led đó, mắc kinh)... cái nào chưa ai bán, ít bán... thì giá đắt, cái nào thông dụng thì rẻ bèo
mua mấy cái này đừng để bị lòe bởi nhãn hiệu nhé, toàn TQ cả, cái khá nhất trong cái đèn là LED thôi: dân dụng là EPISTAR, GUANGHONG taiwan, LED Samsung, hàng công nghiệp thì chơi CREE... driver 99% noname TQ, thân đèn TQ, một số loại dùng LED luxeon rẻ hơn, nhưng cái nào cũng bao xài 2 năm bật 24/24 cả...

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.947
113
www.phindeli.com
May là không có khách hàng nào bật đèn LED 24/24 liên tục 2 năm, chứ bật liên tục thì cái Driver no name TQ nó chết là cái chắc :D

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Em tự thi công nên không làm bản thiết kế bác ạ.
Do nơi gắn đèn từ trên cao và gắn vào hoặc cột hoặc thân cây xanh nên phải chiếu từ độ cao/xa như thế.
Ánh sáng xung quanh thì mờ mờ như kiểu cafe đèn cầy ở Trần Quốc Thảo í. Thế nên phải chiếu sáng mỗi đối tượng thôi để làm bật chủ đề.
Hay em chộp hình mặt bằng cây-hoa cảnh được không ạ?

Status
Không mở trả lời sau này.