Tập Lái
6/1/10
32
15
8
Đèn động cơ Pajero Sport báo sáng sau khi sụp ổ gà

Nhờ anh em giúp. Số là em đi Pajero Sport D AT hôm rồi bị sụp ổ gà cái rầm do đường mưa nước không thấy. Sau khi sụp thì đèn check động cơ sáng lên, vòng tua xe về giữ ở mức tầm 1300v/p, đạp ga cũng không lên. Em tấp lề, tắt máy, sau 1 phút đề lại thì máy chạy bình thường, tuy nhiên đèn động cơ vẫn sáng.[pagebreak][/pagebreak]
Về tới nhà, sáng hôm sau đề máy, đèn engine không sáng nữa, em mừng quá. Tuy nhiên, xe hoạt động khác hẳn, vòng tua máy cao hơn bình thường, số sang trễ hơn nên ăn dầu rất nhiều. Từ 70 lên 90 km/h khó hơn bình thường. Cái nữa là hôm qua sụp cái ổ gà, mà nhẹ thôi, đèn engine lại báo, vòng tua lại về 1300v/p. Lại phải làm như cũ xe mới chạy được. Các bác ai có kinh nghiệm giúp em cái. Tks.

Hạng C
8/8/16
650
545
93
Bác sụp ổ gà có sâu không? bác có mở nắp capo ra xem liệu nước có văng vào trong khoang động cơ không?

Hạng B2
9/11/13
237
248
43
Sài Gòn
Sao anh không kiểm tra code xem nó báo lỗi gì?

Mình không đi PS nên không rành cách tra code của dòng này; nhưng lúc trước xe mình bữa đi làm giàn lạnh xong về báo lỗi, chạy xe nhìn rất khó chịu. Lên mạng thấy có cách chỉ đọc code, về kiểm phát ra lỗi cảm biến két nước, ra chợ trời kiếm em khác về thay cái là ổn đến giờ.

Tập Lái
6/1/10
32
15
8
Bác sụp ổ gà có sâu không? bác có mở nắp capo ra xem liệu nước có văng vào trong khoang động cơ không?
Dạ không sâu nhưng nó tưng mạnh, kiểm tra jack nối các cảm biến, nước, kg vấn đề gì ạ.

Tập Lái
6/1/10
32
15
8
Kiểu này chắc đưa xe vào hãng. Mà giờ nó kg báo đèn engine nữa. Vô hãng kg biết các bác ấy có tìm ra lỗi không đây. Đau đầu ghê. Hay learning lại có hết kg ta???

• Like
Reactions: hioone and vthanh6
Hạng C
8/8/16
650
545
93
Kiểu này chắc đưa xe vào hãng. Mà giờ nó kg báo đèn engine nữa. Vô hãng kg biết các bác ấy có tìm ra lỗi không đây. Đau đầu ghê. Hay learning lại có hết kg ta???
Nếu kiểm tra sơ bộ và ko phát hiện gì bất thường thì bác đưa xe vào hãng là phương án tốt nhất rồi. Chúc bác may mắn :)

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng B2
9/11/13
237
248
43
Sài Gòn
Trong lúc đèn không báo thì máy sẽ không báo code lỗi nên có đem xe vào hãng cũng chẵng đọc được lỗi. Lúc xe mình chập chen cũng đã kiểm tra vụ này mấy lần nên có thể xác nhận.

Giống như ý anh, mình nghỉ nên reset ECU lại xem thế nào đã rồi tính tiếp.