Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội
Đầu tiên là em xin chúc năm mới xin kính chúc toàn thể anh em OFers và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc và gặp nhiều may mắn.

Em có ý định độ lại cái đèn đồng hồ tablo cho xe Acc đời 1995 nhà em bằng đèn LED trắng cho nó lung linh sáng sủa kiểu như Ỉn. Chả là em ACC nhà em là dòng xuất Mỹ, đồng hồ vòng ngoài chỉ miles/h, vòng trong chữ số nhỏ là km/h. Chữ số nhỏ + đèn nó tối quá nên em chả thấy rõ đang chạy bao nhiêu km/h nữa, trong khi toàn nhầm với miles/h. Chạy 50 dặm/h cứ ngỡ chạy 50km/h
Đèn LED trắng sáng cho đồng hồ counter metres
.

Cái đồng hồ công tơ mét xe em gồm có 2 loại đèn:
1. đèn trong đồng hồ
2. hai bóng đèn có ánh sáng hơi xanh lá ở ngoài chiếu hắt vào đồng hồ.

2 bóng này ánh sáng tạm ổn, hắt sáng tốt, chỉ có bóng đèn trong đồng hồ ánh sáng quá yếu. Và em định độ lại đèn này bằng LED siêu sáng trắng như thế này. Bóng này em đã xài thử ở biển số 1 thời gian, ánh sáng như Lexus và thấy có vẻ bền.

Hình nó đây ạ
Đèn LED trắng sáng cho đồng hồ counter metres

Em muốn tự tay độ lại đèn đóm cho em nó nhưng chưa làm cái này bao giờ. Xin hỏi các bác là đèn bên trong đồng hồ công tơ mét là loại đèn thế nào, em chưa thấy mặt mũi nó, đèn đó có đui bóng như thế này không. Tháo đồng hồ có khó khăn gì không. Đặc biệt là có 1 vài người khuyên là tháo kim đồng hồ ra rất khó căn chỉnh lại cho chính xác như ban đầu.

Các bác cho em xin ít cao kiến ạ. Cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/1/08
275
2
0
nguoiduyxuyen.com
Re:Muốn độ lại đèn LED trắng sáng cho đồng hồ counter metres

Xe em có đèn tablo có chui bóng giống như cái của bác còn của bác em chịu nhưng có lẻ như nhau thôi. Nó được gắn vào cái đui có 2 gờ đối diện nhau (nhét vào thôi) sau đó đui này gắn vào đồng hồ qua 1 cái lổ tròn có 2 khía (để lọt 2 cái gờ của đui), đút vào xoay nhẹ một cái là xong. Màu xanh của đèn chẳng qua là do có 1 bọc nhựa trùm lên cái bóng trắng. Ko cần tháo kim đồng hồ đâu bác à. Dễ làm lắm bác ơi.
Chúc bác thành công.
Ah: Rổ rá mấy cái bóng này thế nào hả bác? Mua ở đâu?

Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội

Cảm ơn bác, bác nói thế em cũng nhẹ người bớt. Em cũng đã lục lọi hỏi anh Gúc Gồ và xem 1 số xe đã thực hiện (xe ko có ở VN). HÌnh như các bóng giống nhau cả thôi ạ, có xe làm thì phải tháo kim, có xe không. Nhưng em cũng đã tìm đc những lưu ý căn chỉnh kim rồi ạ

Giá 1 bóng LED siêu sáng này là 40-50K , có ở số 2 NGuyễn Công Trứ - HN và số 23, ngõ 1 Khâm Thiên - HN. Em thì đang băn khoăn nên dùng bóng siêu sáng này hay dùng bóng LED thường, bởi sợ nó sáng quá thì buổi tối chói mắt quá.

Không biết bác nào đã làm xho em xin tí kinh nghiệm ạ

Hạng B2
15/6/07
482
1
16
Saigon

hình như trên bản đèn taplo đồng hồ có núm điều chình độ sáng đúng ko bác

Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội

Có núm điều chỉnh độ sáng ạ, nhưng chỉ là 2 bóng đèn hắt thôi, em vặn hết cỡ cũng ko ăn thua gì. Cái chính là độ lại đèn sau đồng hồ cho nó vừa đủ nhìn và đẹp lung linh ạ

Hạng B2
28/5/07
178
0
16

Bác gắn đèn vào rồi post hình lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé! Tôi cũng định làm đây do xe tôi đèn nền của táp lô màu vàng vàng, coi chả hiện đại tý nào,hihihih!

Hạng D
23/10/04
2.240
1.877
113

Bác nào biết ở SG mua mấy cái đèn như hình bác í post ở đâu không, em muốn mua loại thay đèn trần cho nó sáng.

Hạng B2
18/4/07
286
36
28
38
Kien Giang

Bác ra Ký Con bao la , nhưng em mua cái này nguyên một cặp có 30-40K j hà , cũng hơi lâu rồi nên quên

Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội

Bác nào ở trong Sài Gòn thích loại này em mua giùm ở ngoài HN rồi gửi vào cho. Khi nào làm xong nhớ chụp ảnh lên đây cho em và các bác khác ngắm nghía tham khảo là được.

Tiền thì = giá em mua gốc + giá ship
http://modtunning.com/

Có nhiều LED trần loại bảng 18, 24 bóng LED đấy ạ, rồi đèn nhấp nháy, đèn dây LED, đèn phanh,v.v...đều là hàng xịn đồng bộ luôn, nối dây hay cắm vào là sáng, khỏi điện trở, làm mạch j hết.

CHÚ Ý: EM KHÔNG PHẢI LÀ NGƯỜI BÁN HOẶC BÀ CON HỌ HÀNG GÌ VỚI HỌ, cũng không quảng cáo giúp họ ạ. Anh em OS giúp đuợc gì thì em giúp thôi

Hạng B2
15/6/07
482
1
16
Saigon

bác có thông số bóng gắn vừa xe bác ko cho em xin với