Tập Lái
2/1/11
13
2
3
Xe Everest 2 cầu của em mới mua, em chưa đi xe 2 cầu bao giờ.
Bây giờ cứ đề nổ là đèn RFW sáng, phải bấm nút RFW nó mới tắt. Mà tắt rồi lúc tắt máy đề nổ lại nó lại sáng.
Em cũng có sử dụng chê độ 4WD Low khi về đến nhà để leo lên vì hè nhà em hơi cao. Nhưng sau đó em trả về 2WD và bấm tắt RFW rồi mà nó vẫn thế.
Có bác nào biết tại sao và xử lý thế nào bảo em với
Cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Re: Đèn FWD của Ford Everest, bác nào biết giúp em

Theo em hiểu thì đèn FWD sáng là báo xe đang ở chế độ dẫn động cầu trước (ngầm định là như vậy, trừ khi bác bấm tắt đi thì xe chuyển sang chế độ dẫn động 4 bánh). Còn ý bác là sao em chưa hiểu, hay ý bác là muốn luôn để chế độ dẫn động 4 bánh?

Tập Lái
2/1/11
13
2
3

Bình thường nổ máy cái đèn đó không sáng, mà phải cài cầu nó mới sáng. Giờ cứ bật chìa nổ máy là nó sáng, lại phải tắt đi bác ạ

Hạng F
8/8/06
6.451
20.775
113
40

Đèn RFW là đèn báo hiệu gài cầu trước đối với xe Everest 4x4, Qui trình gài cầu của xe 4x4 Everest.
Khi muốn gài cầu, Bác dừng xe lại, gài chế độ 4H hay 4L phụ thuộc vào bác đi đường nào, khi ở chế độ này đến RFW và đèn hiển thị 4x4 sẽ sáng.
Khi muốn nhả về 4x2 thì bác cùng cũng xe lại, đẩy cần gài cầu về chế độ 2H, Đèn hiển thị 4x4 sẽ tắt, tuy nhiên đèn RFW chưa tắt, nghĩa là visai vẫn chưa nhả, khi đó bác nhấn nút RFW phía bên trái của vô lăng thì sẽ nhả Visai và đèn này sẽ tắt.
Có một số trường hợp khi nhấn nút này, đèn RFW vẫn không tắt, bác gãy gài số , nhích xe chạy lên một tí, sau đó bác sẽ nhất nút RFW, đèn sẽ tắt.
Lưu ý là khi chạy chế độ 4x2 mà đèn RFW vẫn sáng, bác phải dừng lại và tắt nó ngay nhé
Chúc mừng bác có xe mới

Tập Lái
2/1/11
13
2
3

Xe dap nói:
Đèn RFW là đèn báo hiệu gài cầu trước đối với xe Everest 4x4, Qui trình gài cầu của xe 4x4 Everest.
Khi muốn gài cầu, Bác dừng xe lại, gài chế độ 4H hay 4L phụ thuộc vào bác đi đường nào, khi ở chế độ này đến RFW và đèn hiển thị 4x4 sẽ sáng.
Khi muốn nhả về 4x2 thì bác cùng cũng xe lại, đẩy cần gài cầu về chế độ 2H, Đèn hiển thị 4x4 sẽ tắt, tuy nhiên đèn RFW chưa tắt, nghĩa là visai vẫn chưa nhả, khi đó bác nhấn nút RFW phía bên trái của vô lăng thì sẽ nhả Visai và đèn này sẽ tắt.
Có một số trường hợp khi nhấn nút này, đèn RFW vẫn không tắt, bác gãy gài số , nhích xe chạy lên một tí, sau đó bác sẽ nhất nút RFW, đèn sẽ tắt.
Lưu ý là khi chạy chế độ 4x2 mà đèn RFW vẫn sáng, bác phải dừng lại và tắt nó ngay nhé
Chúc mừng bác có xe mới

Cảm ơn bác P.
Vấn đề của em là đã chuyển về 2H bấm nút RFW đèn RFW tắt và chạy bình thường. Nhưng tắt máy đi bật lại thì đèn RFW lại sáng mặc dù em đang chạy 2H, bấm nút nó tắt nhưng sau đó cứ tắt máy bật lại nó lại sáng.
Bận đi làm suốt từ sớm tới tối chưa qua nhờ bên bác kiểm tra được.
Liệu nó bị sao bác?

Hạng F
8/8/06
6.451
20.775
113
40

Giang_777 nói:
Xe dap nói:
Chúc mừng bác có xe mới

Cảm ơn bác P.
Vấn đề của em là đã chuyển về 2H bấm nút RFW đèn RFW tắt và chạy bình thường. Nhưng tắt máy đi bật lại thì đèn RFW lại sáng mặc dù em đang chạy 2H, bấm nút nó tắt nhưng sau đó cứ tắt máy bật lại nó lại sáng.
Bận đi làm suốt từ sớm tới tối chưa qua nhờ bên bác kiểm tra được.
Liệu nó bị sao bác?
Vậy bác nên đến kiểm tra lại , thông thường khi bật công tắc, các đèn trên taplo sẽ sáng, sau đó vài giây hoặc đề máy thì sẽ tự động tắt.

Hạng B2
21/10/09
127
31
28

Ban chay vao hang kiem tra di minh bj 1 lan rui,cai cong tang gai bao den rfw o cuoi hop so bj mat vien bi.cai nay o ngoai lam cung met lam,k co thi lay rut cai jack dien o cuoi hop so ma nam phia tren a,co hinh giong nhu con oc 24 ak rut jack ra dua. E 2h do xem ,o co thong mach cong tac k