Hạng B2
12/8/11
186
130
43
Em chào mọi người, em có một câu hỏi nhỏ cho một cái đèn nhỏ. Chả là bấy lâu đi mà ko để ý, mãi cu nhà em nó nghịch đèn thì em mới phát hiện ra có một cái đèn nhỏ xíu bên cạnh đèn đọc sách phía tay phải dưới gương chiếu hậu trong xe. Đèn này sáng khi đèn pha bật và tắt khi đèn pha tắt, lúc tắt máy thì vẫn còn đèn rút chìa thì đèn tắt. Ánh sáng màu vàng giống đèn led nhỏ ở 4 hốc mở cửa xe.

Bác AC_Milan đã giải thích cho em là đèn tín hiệu, nhưng gợi ý mở một thớt khác để bác AC giải thích kỹ hơn cho ai cần quan tâm ạh. Nhưng em ko thấy dưới gương có cái nút nào (ba nút) cả, chắc xe bác AC Milan nói chắc là dòng S rồi.
Thanks AC_Milan và mọi người.

Hạng C
16/5/11
595
59
28
32
buki nói:
Em chào mọi người, em có một câu hỏi nhỏ cho một cái đèn nhỏ. Chả là bấy lâu đi mà ko để ý, mãi cu nhà em nó nghịch đèn thì em mới phát hiện ra có một cái đèn nhỏ xíu bên cạnh đèn đọc sách phía tay phải dưới gương chiếu hậu trong xe. Đèn này sáng khi đèn pha bật và tắt khi đèn pha tắt, lúc tắt máy thì vẫn còn đèn rút chìa thì đèn tắt. Ánh sáng màu vàng giống đèn led nhỏ ở 4 hốc mở cửa xe.

Bác AC_Milan đã giải thích cho em là đèn tín hiệu, nhưng gợi ý mở một thớt khác để bác AC giải thích kỹ hơn cho ai cần quan tâm ạh. Nhưng em ko thấy dưới gương có cái nút nào (ba nút) cả, chắc xe bác AC Milan nói chắc là dòng S rồi.
Em nghĩ cái đó là cảm biến ánh sáng

Hạng B2
9/9/06
377
10
18
48
Hà nội
buki nói:
Em chào mọi người, em có một câu hỏi nhỏ cho một cái đèn nhỏ. Chả là bấy lâu đi mà ko để ý, mãi cu nhà em nó nghịch đèn thì em mới phát hiện ra có một cái đèn nhỏ xíu bên cạnh đèn đọc sách phía tay phải dưới gương chiếu hậu trong xe. Đèn này sáng khi đèn pha bật và tắt khi đèn pha tắt, lúc tắt máy thì vẫn còn đèn rút chìa thì đèn tắt. Ánh sáng màu vàng giống đèn led nhỏ ở 4 hốc mở cửa xe.

Cái đèn này dọi thẳng xuống cần số, tác dụng chủ yếu là để làm đẹp

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.791
113
53
Phiền bác chụp cái hình rồi đăng lên đây để xác định bán muốn nói đến cái đèn nào ạh?

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.603
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Em post hình cái đèn này nhé. Bác Buki xem có phải hay không?

Em đoán 99% bác đang nhắc đến cái đèn nhỏ màu vàng này. Đèn này sẽ sáng ghi đèn pha sáng và ánh sáng đèn cùng màu với đèn nội thất bên trong taplo và các tay nắm cửa, khi điều chỉnh độ sáng đèn nội thất thì ánh sáng này cũng được điều chỉnh tương ứng.

Hạng C
22/4/04
749
247
43
Cái nút mở gara ở trên gương chiếu hậu là option và thường thì các xe ở Mỹ có nhiều. Cái này ở Châu Âu và Mỹ là hai option khác nhau do sử dụng tần số khác nhau. Muốn dùng thì bác cũng phải dùng một bộ điều khiển tương ứng - của một hãng làm cửa mà em quên tên rồi.
Cái bác Vinh Nam chỉ không phải là option trên mà có thể (em không chắc) là cảm ứng cho cái gương hậu chống chói. Ngoài ra có thể dùng để chỉnh tự động sáng tối cho hệ thống đồng hồ và nút sáng trong xe (cái này em cũng đoán mò).
Cái em biết chắc là trên cái dàn overhead light có một cái cảm biến âm thanh (để tự động vặn to âm thanh khi đi tốc độ nhanh bị ồn hơn - đối với các xe dùng Bose và HK) và một cái cảm biến nhiệt độ trong xe.

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.791
113
53
Ộp, đây không phải là đèn tín hiệu của garage opener. Đây là đèn cảm ứng của kính chống chói tự động.

Tuy nhiên đây không phải là sensor chống chói. Sensor là cái đốm màu đậm đậm ở chính giữa, trên mặt kính của gương chiếu hậu.

Nguyên tắc của kính chống chói tự động là sẽ tự chuyển màu khi có ánh sáng trực diện từ phía sau chiếu vào. Kính chống chói tự động sẽ không hoạt động nếu:

1. Rèm cửa phía sau được kéo lên.
2. Đèn nội thất trong xe được bật sáng.
3. Cần số cài ở R.

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.603
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Cái đèn vàng nhỏ theo em là đèn nội thất bên trong nhằm giúp người lái xe xác định được vị trí gương chiếu hậu bên trong vào lúc tối. Nhìn thì cho rằng hơi thừa nhưng lại cần thiết cho những ai bước lên xe lần đầu.

Hạng D
2/11/07
2.013
39
48
32
em ơi Hà Lội phố
cái đèn đấy em dự là đèn chiếu sáng xuống chỗ cần số, vì ở đấy có 1 cái hộc nhỏ cắm mồi thuốc. đêm hôm chả biết đâu mà lần.
bác nào chạy nissan xe nhập sẽ rõ nhất. xe nào cũng có 3 cái đèn như thế này chiếu vào các hộc đựng đồ.

Hạng B2
12/8/11
186
130
43
@Vinhnam: ko phải 99 mà là 100% bác ạh. Em đã chụp ảnh rồi nhưng vào thấy bác đã làm cả rồi. Cảm ơn sự nhiệt tình của bác.
Cái đèn này do con em 3 tuổi ngồi ghế trước ngước lên hỏi đèn gì, em cúi xuống mới biết là có đèn đó nhưng ko hiểu nó có tác dụng gì. Nếu chiếu cần số hay gạt tàn em e là rất tối ko rõ, chỉ khi hứng tay sát phía dưới mới thấy.
Cảm ơn các bác nhiều!