Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
Em lập thớt này để xin ý kiến các bác về tín hiệu đèn xi nhan màu đỏ. Từ xưa đến giờ, hầu hết các đèn chớp xi nhan đều màu vàng, và người đi đường ai cũng quen với điều đó. Tuy nhiên, trong những năm gần đây, khi đi ngoài đường em cũng hay bắt gặp những xe ô tô lại có đèn chớp xi nhan màu đỏ, mà không phải màu vàng như thông thường. Tín hiệu báo rẽ màu đỏ (chuyển hướng) làm cho người đi phía sau rất khó nhận biết (thay vì màu vàng sẽ rất dễ nhận biết), điều này rất nguy hiểm cho người đi phía sau (do không nhận ra).
Em đặc biệt không có thiện cảm tí nào cho những trường hợp đèn tín hiệu báo chuyển hướng (xi nhan) loại màu đỏ này! (Xin lỗi nếu các bác nào có đèn báo rẽ màu đỏ khi đọc thớt này).

Hạng B2
4/10/13
103
1
0
Bình Phước
Hôm bữa đi đường củng gặp chiếc Audi củng giống trường hợp trên, thấy củng lạ. Giống như bác chủ thớt nói, đèn xi nhan thường có màu vàng thì người dân quen thuộc, vì dân biết đèn vàng là phải đi chậm lại, mình nghĩ chắc đèn xi nhan màu đỏ ko hợp với VN tí nào.

Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
kenzota nói:
Hôm bữa đi đường củng gặp chiếc Audi củng giống trường hợp trên, thấy củng lạ. Giống như bác chủ thớt nói, đèn xi nhan thường có màu vàng thì người dân quen thuộc, vì dân biết đèn vàng là phải đi chậm lại, mình nghĩ chắc đèn xi nhan màu đỏ ko hợp với VN tí nào.
Không chỉ có AUDI mà TOYOTA loại 7 chổ em cũng thấy nữa!

• Like
Reactions: Cam98
Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
em cảm thấy đèn signal màu đỏ khó nhận biết, phải nhìn kỹ 2-3 giây mới phân biệt được nó là đèn signal hay đèn thắng, trong khi xe khác chỉ cần liếc qua là biết liền.

Hạng B2
27/3/12
141
212
43
Xi nhan báo hiệu là để giữ an toàn cho cả bản thân mình chứ không chỉ cho người khác. Theo em thì không nên dùng xi nhan màu đỏ, mất an toàn. Phản cảm hơn nữa là mấy cái xe máy gắn đèn hậu màu trắng.

• Like
Hạng C
26/5/12
588
4
0
vàng là màu chuẩn do
1) theo đa số
2) như đèn traffic
3) nhìn thấy dễ hơn trong sương mù

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
em dự là có một số thị trường yêu cầu phải dùng đèn xinhan màu đỏ thay vì màu vàng. Lúc trước em đọc thông tin ở đâu đó là có một vài bang ở Mỹ cũng có quy định như vậy :)

• Like